"Panther Nyeusi". FBI iliwaita adui hatari zaidi wa jimbo la Amerika

"Panther Nyeusi". FBI iliwaita adui hatari zaidi wa jimbo la Amerika
"Panther Nyeusi". FBI iliwaita adui hatari zaidi wa jimbo la Amerika
Anonim

Migogoro ya kikabila daima imekuwa moja wapo ya shida kubwa za kisiasa za ndani kwa Merika. Licha ya ukweli kwamba ubaguzi wa rangi dhidi ya idadi ya Waafrika Amerika sio jambo la zamani, kwa kweli, tofauti kubwa katika kiwango na ubora wa maisha kati ya "wazungu" na "watu weusi" huko Merika bado wanaendelea leo. Kwa kuongezea, kutoridhika kwa Waamerika wa Kiafrika na hali yao ya kijamii ndio sababu ya machafuko na ghasia za kila wakati. Mara nyingi, kitendo kinachofuata cha jeuri ya kweli au ya kufikiria ya polisi kuhusiana na mtu aliye na rangi nyeusi ya ngozi inakuwa sababu rasmi ya ghasia. Lakini hata katika hafla kama vile kuuawa kwa "afisa wa mitaani" wa Kiafrika wa Amerika na afisa wa polisi, haiwezekani kukusanya maelfu ya watu kwa ghasia, ikiwa watu, kwa kweli, hawaletwi na hadhi yao ya kijamii kwamba wako tayari kuasi kwa sababu yoyote na hata kuhatarisha maisha yao ili kutoa nje hisia zote hasi, chuki yangu yote. Ilikuwa hivyo huko Los Angeles, Fergusson, na miji mingine mingi ya Amerika. Wakati huo, Umoja wa Kisovyeti ulikosa nafasi nzuri ya kudhoofisha Merika kwa kusisimua na kuunga mkono harakati ya ukombozi ya kitaifa ya Kiafrika ya Amerika.

Picha

Ubaguzi wa rangi na mapambano ya Waamerika wa Kiafrika kwa haki zao

Raia wa Amerika bado wako hai na sio wazee sana, wamepata utawala wa ubaguzi halisi wa rangi ambao ulikuwepo Merika hadi miaka ya 1960. Katika miaka hiyo, wakati rasilimali za habari za Amerika zilishutumu Umoja wa Kisovyeti kwa kukiuka haki za binadamu, katika "ngome ya demokrasia" kulikuwa na ubaguzi mkali kwa msingi wa rangi ya ngozi. Wamarekani wa Kiafrika hawangeweza kuhudhuria "shule za wazungu", na kwenye usafiri wa umma huko Montgomery, Alabama, safu nne za kwanza za viti zilitengwa kwa "wazungu" na Waamerika wa Kiafrika hawangeweza kukaa juu yao, hata kama hazikuwa tupu. Kwa kuongezea, Waamerika wa Kiafrika walilazimika kutoa viti vyao kwa usafiri wa umma kwa "mzungu" yeyote, bila kujali umri na jinsia ya yule wa mwisho na umri wao na jinsia. Walakini, wakati harakati ya kupinga ukoloni ilipoendelea ulimwenguni, kujitambua kwa idadi ya watu weusi wa Merika kulikua. Vita vya Kidunia vya pili, wakati ambapo mamia ya maelfu ya askari weusi walipigana katika safu ya jeshi la Amerika na, kama wenzao "wazungu", walimwaga damu, walichukua jukumu muhimu katika hamu ya Waamerika wa Kiafrika kwa usawa na "wazungu". Kurudi katika nchi yao, hawakuelewa ni kwanini hawakustahili haki zile zile walizofurahia raia "wazungu", pamoja na wale ambao hawakupigana. Moja ya mifano ya kwanza ya upinzani dhidi ya ubaguzi wa rangi ilikuwa kitendo cha Hifadhi za Rosa. Mwanamke huyu, ambaye alifanya kazi ya kushona nguo huko Montgomery, hakuacha kiti chake kwenye basi kwa Mmarekani "mweupe". Kwa kitendo hiki, Hifadhi za Rosa zilikamatwa na kutozwa faini. Pia mnamo 1955, huko Montgomery, polisi waliwakamata wanawake wengine watano, watoto wawili na idadi kubwa ya wanaume wa Kiafrika wa Amerika. Hatia yao yote ilikuwa sawa na kitendo cha Hifadhi za Rosa - walikataa kutoa nafasi yao kwa usafiri wa umma kwa misingi ya rangi.Hali na kupita kwenye mabasi ya jiji la Montgomery ilitatuliwa kwa msaada wa kususia - karibu watu weusi wote na mulattoes wanaoishi katika jiji hilo na serikali walikataa kutumia usafiri wa umma. Ususiaji huo uliungwa mkono na kutangazwa sana na Martin Luther King, kiongozi mashuhuri wa vuguvugu la Amerika ya Amerika. Mwishowe, mnamo Desemba 1956, Sheria ya Ubaguzi wa Mabasi ya Montgomery ilifutwa. Walakini, ubaguzi dhidi ya Waamerika wa Kiafrika katika vyuo vikuu vya sekondari na vya juu haujatoweka popote. Kwa kuongezea, ubaguzi uliendelea katika maeneo ya umma. Huko Albany, Georgia, mnamo 1961, idadi ya Waamerika wa Kiafrika, kwa msukumo wa Martin Luther King, walijaribu kampeni ya kumaliza ubaguzi katika maeneo ya umma. Kama matokeo ya kutawanywa kwa maandamano hayo, polisi walikamatwa 5% ya jumla ya wakazi wote weusi wa jiji. Kama kwa shule za upili, hata baada ya watoto weusi kuruhusiwa rasmi kuhudhuria na mamlaka ya juu, tawala za mitaa na mashirika ya kibaguzi yalitengeneza vizuizi vya kila aina kwa Waamerika wa Kiafrika, kama matokeo ya ambayo ilikuwa salama kupeleka watoto shule.

Kinyume na msingi wa mapambano ya idadi ya Waafrika wa Amerika dhidi ya ubaguzi, ambao uliathiriwa sana na maoni ya pacifist ya Martin Luther King, kulikuwa na mabadiliko ya polepole ya vijana wa Kiafrika wa Amerika. Vijana wengi hawakufurahishwa na sera za Martin Luther King na viongozi wengine wa harakati za kupambana na ubaguzi, kwa sababu waliona ni huru sana na haina uwezo wa kuleta mabadiliko ya kweli katika hali ya kijamii na kisiasa ya idadi ya watu weusi. Katika harakati za Kiafrika za Amerika, dhana kuu mbili zimeibuka ambazo hufafanua itikadi na mazoezi ya kisiasa ya harakati na mashirika maalum. Dhana ya kwanza - mjumuishaji - ilijumuisha mahitaji ya haki sawa za Wamarekani "weupe" na "weusi" na ujumuishaji wa idadi ya watu weusi katika jamii ya Amerika kama sehemu yake kamili. Asili ya dhana ya ujumuishaji iliundwa katika miaka ya 1920. katika "Renaissance Harlem" - harakati ya kitamaduni ambayo ilisababisha maua ya fasihi ya Kiafrika ya Amerika katika nusu ya kwanza ya karne ya ishirini na kusaidia kuboresha maoni ya "wazungu" wa Amerika ya Waamerika wa Kiafrika. Ilikuwa sawa na dhana ya ujumuishaji kwamba Martin Luther King na wafuasi wake katika Harakati ya Haki za Kiraia walifanya shughuli zao. Dhana ya ujumuishaji ilifaa sehemu inayofanana ya idadi ya Waafrika wa Amerika huko Merika, ililenga "kujumuishwa" katika maisha ya kijamii na kisiasa ya nchi hiyo bila mabadiliko makubwa na kwa njia ya amani. Walakini, msimamo huu haukukidhi masilahi ya sehemu kubwa ya vijana wa Kiafrika wa Amerika, haswa - wawakilishi wa tabaka la chini la kijamii ambao hawakuamini uwezekano wa "ujumuishaji wa kimfumo" wa watu weusi katika maisha ya kijamii na kisiasa. ya Merika.

"Panther Nyeusi". FBI iliwaita adui hatari zaidi wa jimbo la Amerika

Ukali mkali

Sehemu kali ya Wamarekani wa Kiafrika waliungana na dhana ya kitaifa au ya ubaguzi na kutetea kutengwa na idadi ya "wazungu" wa Merika, uhifadhi na ukuzaji wa sehemu za Kiafrika za utamaduni wa Kiafrika wa Amerika. Katika miaka ya 1920. msimamo huu ulidhihirishwa na shughuli za Marcus Mosia Garvey na harakati zake za kurudi kwa Waamerika wa Afrika Afrika - Rastafarianism. Pia kwa dhana ya kitaifa ya harakati ya Amerika ya Amerika inaweza kuhusishwa na "Waislamu weusi" - jamii yenye ushawishi "Taifa la Uislam", ambalo liliunganisha sehemu ya Waamerika wa Kiafrika ambao waliamua kuukubali Uislamu kama njia mbadala ya Ukristo - dini la " wamiliki wa watumwa wazungu ". Ushawishi mkubwa juu ya ukuzaji wa dhana ya kitaifa ya harakati ya Amerika ya Amerika ilitekelezwa na dhana za wananadharia wa Kiafrika, kwanza kabisa - nadharia ya negritude - upekee na upekee wa watu wa Kiafrika.Asili ya dhana ya negritude walikuwa mwandishi wa Senegal, mshairi na mwanafalsafa Leopold Cedar Senghor (basi alikua rais wa Senegal), mshairi na mwandishi aliyezaliwa Martinique Aimé Sezer, na mshairi na mwandishi Mzaliwa wa Guiana Leon-Gontran Damas. Kiini cha dhana ya negrit hapa iko katika utambuzi wa ustaarabu wa Kiafrika kama wa asili na wa kujitosheleza, hauitaji uboreshaji kwa kukopa utamaduni wa Uropa. Kwa mujibu wa dhana ya negritude, mawazo ya Kiafrika yanajulikana na kipaumbele cha mhemko, intuition na hisia maalum ya "mali". Ni ushiriki, na sio hamu ya maarifa, kama ilivyo kwa Wazungu, ambayo iko katikati ya utamaduni wa Kiafrika. Wafuasi wa dhana ya uaminifu waliamini kwamba Waafrika wana hali maalum ya kiroho ambayo ni ngeni na haiwezi kueleweka kwa mtu aliyelelewa katika tamaduni ya Uropa. Wakiwa wameanza kama harakati ya kifalsafa na fasihi, watu wa Negro pole pole walianza siasa na kuunda msingi wa dhana nyingi za "ujamaa wa Kiafrika" ambao ulienea katika bara la Afrika baada ya kuanza kwa mchakato wa kuondoa ukoloni. Katika miaka ya 1960. Wawakilishi wengi wa vuguvugu la Amerika ya Amerika, ambao walishiriki mwelekeo wa dhana ya kitaifa, walifahamiana na dhana za kisiasa za mrengo wa kushoto ambazo zilikuwa zimeenea wakati huu kati ya vijana wa wanafunzi wa Amerika. Kwa hivyo, itikadi za kupinga ubeberu na ujamaa ziliingia katika maneno ya kisiasa ya wazalendo wa Kiafrika wa Amerika.

Kuzaliwa kwa Panther: Bobby na Hugh

Picha

Mnamo Oktoba 1966 huko Oakland, kikundi cha vijana wenye msimamo mkali wa Kiafrika wa Amerika walianzisha Chama cha Kujilinda cha Black Panthers, ambacho kilikusudiwa kuwa moja ya mashirika maarufu ya kisiasa katika historia ya Amerika. Katika asili ya "Panther Nyeusi" walikuwa Bobby Seal na Hugh Newton - vijana wawili ambao walishiriki maoni ya "kujitenga nyeusi", i.e. dhana hiyo ya utaifa katika harakati za Kiafrika za Amerika, ambayo ilitajwa hapo juu. Inafaa kuambia kidogo juu ya kila mmoja wao. Robert Seal, anayejulikana zaidi kama Muhuri wa Bobby, alizaliwa mnamo 1936 na wakati wa uundaji wa "Panther Nyeusi" alikuwa tayari na umri wa miaka thelathini. Mzaliwa wa Texas, alihama na wazazi wake kwenda Oakland akiwa mtoto, na akiwa na umri wa miaka 19 alijiunga na Jeshi la Anga la Merika. Walakini, miaka mitatu baadaye, Sil alifukuzwa kutoka jeshi kwa nidhamu mbaya, baada ya hapo akapata kazi ya kuchonga chuma katika moja ya biashara ya tasnia ya anga, wakati akimaliza masomo yake ya sekondari. Baada ya kupata diploma ya shule ya upili, Seal aliingia chuo kikuu, ambapo alisoma kuwa mhandisi na, wakati huo huo, alielewa misingi ya sayansi ya kisiasa. Ilikuwa wakati akisoma chuoni hapo Bobby Seal alijiunga na Jumuiya ya Amerika ya Amerika (AAA), ambayo ilizungumza kutoka kwa msimamo wa "kujitenga nyeusi", lakini yeye mwenyewe alikuwa na huruma zaidi na Maoism. Katika safu ya shirika hili, alikutana na Hugh Newton - mwanzilishi mwenzi wa pili wa chama cha Black Panthers.

Hugh Percy Newton alikuwa na umri wa miaka 24 tu mnamo 1966. Alizaliwa mnamo 1942 kwa familia ya mfanyakazi wa shamba, lakini hali yake mbaya haikuua hamu ya asili ya Newton kusoma. Aliweza kujiandikisha katika Chuo cha Merrity cha Oakland, kisha akasoma shule ya sheria huko San Francisco. Kama wenzao wengi, Hugh Newton alishiriki katika shughuli za magenge ya vijana weusi, aliiba, lakini hakuacha masomo na kujaribu kutumia pesa zilizopatikana kwa njia ya jinai kwenye elimu yake. Ilikuwa katika chuo kikuu alipokutana na Bobby Seal. Kama Bobby Seale, Newton hakuwa na huruma sana na "ubaguzi mweusi," ambao wawakilishi wengi wa mrengo wa kulia, wa kitaifa wa vuguvugu la Amerika ya Amerika walikuwa wamependelea, kama vile maoni ya kushoto kabisa. Kwa njia yake mwenyewe, Hugh Newton alikuwa mtu wa kipekee.

Picha

Aliweza kuchanganya picha ya "kukwama" ya "mtu wa barabarani" anayekabiliwa na uhalifu, chini ya tabia mbaya za kijamii za watu wa hali ya chini kama ulevi na ulevi wa dawa za kulevya, na hamu ya mara kwa mara ya maarifa, na hamu ya kufanya maisha yake watu wenzake wa kabila bora - angalau kama Hugh mwenyewe alielewa uboreshaji huu Newton na washirika wake katika shirika la mapinduzi.

Malcolm X, Mao na Fanon ni wahamasishaji watatu wa Black Panther

Wakati huo huo, maoni ya Malcolm X, kiongozi mashuhuri wa Kiafrika wa Amerika, ambaye mauaji yake mnamo 1965 ikawa moja ya sababu rasmi za kuundwa kwa Chama cha Kujilinda cha Black Panthers, kilikuwa na ushawishi mkubwa kwa nafasi zake za kijamii na kisiasa. Kama unavyojua, Malcolm X alipigwa risasi na wazalendo weusi, lakini wanasiasa wengi wa Kiafrika wa Amerika walishutumu huduma maalum za Amerika za mauaji ya Malcolm, kwa sababu wao tu, kwa maoni ya wandugu waliouawa, walikuwa na faida kwa uharibifu wa mwili wa spika mkali sana maarufu katika mazingira ya Kiafrika ya Amerika. Mwanzoni mwa kazi yake ya kisiasa, Malcolm Little, ambaye alichukua jina la uwongo "X", alikuwa "mtengano mweusi" wa kawaida. Alitetea kutengwa ngumu zaidi kwa watu weusi wa Merika kutoka kwa "wazungu", alikataa mafundisho ya unyanyasaji uliokuzwa na Martin Luther King. Walakini, baadaye, akiingilia utafiti wa Uislamu, Malcolm X alifanya Hajj kwenda Makka na safari ya kwenda Afrika, ambapo, chini ya ushawishi wa wanasiasa wa Kiarabu wa rangi nyeupe, alihama kutoka kwa ubaguzi wa rangi nyeusi wa zamani na akarejelea wazo hilo. umoja wa kimataifa wa "weusi" na "wazungu" dhidi ya ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kijamii. Inavyoonekana, wanaharakati wa "Taifa la Uislamu" - shirika kubwa zaidi linaloshikilia maoni ya "kujitenga nyeusi", walimuua kwa kukataa maoni ya "ubaguzi mweusi". Ilikuwa kutoka kwa Malcolm X kwamba Weusi wa Nyeusi walikopa mwelekeo kuelekea upinzani mkali dhidi ya ubaguzi wa rangi, mapambano ya silaha dhidi ya ukandamizaji wa idadi ya Waafrika wa Amerika.

Chama cha Black Panthers hapo awali kiliundwa sio tu kama mzalendo, lakini pia kama shirika la ujamaa. Itikadi yake iliundwa chini ya ushawishi wa "kujitenga weusi" na negro, na ujamaa wa kimapinduzi, pamoja na Maoism. Uelewa wa Black Panthers kwa Maoism ulitokana na kiini cha nadharia ya mapinduzi ya Mwenyekiti Mao. Dhana ya Uaoism, kwa kiwango kikubwa zaidi ya Kimarxism-Leninism ya jadi, ilifaa kwa maoni ya umati uliodhulumiwa katika nchi za "ulimwengu wa tatu". Kwa kuwa Wamarekani wa Kiafrika walikuwa kweli "ulimwengu wa tatu" ndani ya jamii ya Amerika, wakiwa katika hali duni ya kijamii na wanaowakilisha umati wa mamilioni ya watu wasio na kazi au walioajiriwa kwa muda, uelewa wa Maoist wa mapinduzi ulikuwa unaambatana sana na masilahi halisi ya Panther nyeusi. Maana ya dhana ya mapinduzi ya wataalam na udikteta wa watawala haikuweza kuelezewa kwa vijana weusi kutoka makazi duni ya miji ya Amerika, kwani wengi wao hawajawahi kupata kazi ya kudumu na hawakuweza kujitambulisha na wafanyikazi. Hata wazo la kuunda "maeneo yaliyokombolewa" lingeweza kutekelezwa na "Panther Nyeusi", angalau kusini mwa Merika, ambapo katika maeneo mengine Wamarekani wa Kiafrika ndio idadi kubwa ya idadi ya watu. Mbali na fasihi ya Maoist, viongozi wa Black Panther pia walisoma kazi ya Ernesto Che Guevara juu ya vita vya msituni, ambayo pia ilichukua jukumu muhimu katika kuunda maoni ya kisiasa ya wanaharakati wa shirika.

Picha

Itikadi ya Black Panther iliathiriwa sana na maoni ya Franz Fanon (1925-1961), mmoja wa watu mashuhuri katika harakati za ukombozi wa kitaifa za ukombozi wa ukoloni wa karne ya ishirini. Inashangaza kuwa Franz Fanon mwenyewe alikuwa mtu wa asili mchanganyiko.Mzaliwa wa Martinique, koloni la Ufaransa huko Caribbean, ambayo ikawa moja ya vituo vya uamsho wa kitaifa wa Afro-Caribbean, alikuwa Afromartinia kwa baba yake, na kwa mama yake alikuwa na mizizi ya Uropa (Alsatian). Wakati wa Vita vya Kidunia vya pili, Fanon alihudumu katika jeshi la Ufaransa, alishiriki katika ukombozi wa Ufaransa na hata alipewa Msalaba wa Kijeshi. Baada ya vita, Franz Fanon alipokea digrii yake ya matibabu katika Chuo Kikuu cha Lyon, wakati akisoma falsafa na kukutana na wanafalsafa kadhaa mashuhuri wa Ufaransa. Baadaye alijiunga na mapigano ya kitaifa ya ukombozi wa watu wa Algeria na kuwa mwanachama wa Chama cha Ukombozi cha Kitaifa cha Algeria. Mnamo 1960, aliteuliwa hata kuwa Balozi wa Algeria nchini Ghana, lakini wakati huo huo Fanon aliugua ugonjwa wa leukemia na akaondoka kwenda kutibiwa Merika, ambapo alikufa mnamo 1961, akiwa na umri wa miaka 36 tu. Kulingana na maoni yake ya kisiasa, Fanon alikuwa msaidizi thabiti wa mapambano dhidi ya ukoloni na ukombozi kamili wa bara la Afrika, na pia idadi ya Waamerika wa Kiafrika, kutoka kwa ukandamizaji wa wakoloni na wabaguzi wa rangi. Kazi ya programu ya Franz Fanon ilikuwa kitabu Chapa na Laana, ambayo ikawa mwongozo halisi wa hatua kwa wanaharakati wengi wa Black Panther. Katika kazi hii, Fanon alisisitiza nguvu ya "kusafisha" ya vurugu, akisifu mapambano ya silaha dhidi ya wakoloni. Kulingana na Fanon, na wakati huu ni muhimu sana kwa kuelewa kiini cha itikadi ya msimamo wa kisiasa wa Mwafrika wa Amerika (na Mwafrika kwa jumla), ni kwa njia ya kifo kwamba wale wanaodhulumiwa ("Negro") wanatambua ukamilifu wa ukandamizaji - baada ya yote, mkoloni, mbaguzi, mnyanyasaji anaweza kuuawa tu halafu ubora wake unapotea. Kwa hivyo, Fanon alisisitiza kipaumbele cha vurugu katika vita dhidi ya ukoloni na ubaguzi wa rangi, kwani aliona ndani yake njia ya kuwakomboa wanyonge kutoka kwa ufahamu wa watumwa. Black Panther walikumbatia maoni ya Fanon juu ya vurugu na ndio sababu walijitangaza kuwa chama chenye silaha, kilicholenga sio tu kwenye shughuli za kijamii na kisiasa, lakini pia kwenye mapambano ya silaha dhidi ya maadui wa watu wa Amerika ya Amerika na dhidi ya "vikosi vya wapokeaji" ndani ya Harakati za Kiafrika za Amerika yenyewe.

Wazalendo weusi wa kitongoji

Viongozi wa Black Panther walijiona kama Maoist waliojitolea. Programu ya kisiasa ya chama, inayoitwa "Programu ya Nukta kumi", ilijumuisha hoja zifuatazo: "1) Tunajitahidi kupata uhuru. Tunataka kuwa na haki ya kuamua hatima ya jamii nyeusi sisi wenyewe; 2) Tunajitahidi kupata ajira kamili kwa watu wetu; 3) Tunajitahidi kumaliza unyonyaji wa jamii nyeusi kwa mabepari; 4) Tunajitahidi kuwapa watu wetu nyumba bora, zinazofaa kwa makao ya wanadamu; 5) Tunataka kuwapa watu wetu elimu ambayo inaweza kufunua kabisa hali halisi ya kupungua kwa utamaduni wa jamii nyeupe ya Amerika. Tunataka kujifunza kutoka kwa historia yetu halisi ili kila mtu mweusi ajue jukumu lake la kweli katika jamii ya kisasa; 6) Tunatetea kwamba raia wote weusi wasamehewe kutoka kwa jeshi; 7) Tumejitolea kukomesha ukatili wa polisi na mauaji ya haki ya raia weusi; 8) Tunaunga mkono kutolewa kwa wafungwa wote weusi katika magereza ya jiji, kaunti, jimbo na shirikisho; 9) Tunataka raia wenye hadhi sawa ya kijamii na jamii nyeusi wemee hatima ya washtakiwa weusi, kama ilivyoainishwa katika Katiba ya Amerika; 10) Tunataka ardhi, mkate, nyumba, elimu, mavazi, haki na amani. " Kwa hivyo, mahitaji ya asili ya ukombozi wa kitaifa yalijumuishwa katika mpango wa Black Panther na mahitaji ya kijamii. Wakati wanaharakati wa Black Panther walipoelekea kushoto, pia walielekea kukataa maoni ya "kujitenga nyeusi", ikiruhusu uwezekano wa kushirikiana na mashirika ya kimapinduzi ya "wazungu".Kwa njia, chama cha White Panthers pia kilionekana huko Merika, ingawa haikufikia kiwango cha umaarufu, idadi, au kiwango cha shughuli za mfano wake "mweusi". Vitambaa vyeupe viliundwa na kikundi cha wanafunzi wa Amerika - wa kushoto baada ya kuzungumza na wawakilishi wa Nyeusi Nyeusi. Mwisho, alipoulizwa na wanafunzi weupe, ni vipi harakati za ukombozi za Kiafrika za Amerika zisaidiwe, akajibiwa - "tengeneze wazungu wazungu."

Picha

Wanaharakati wa Black Panther wameunda mtindo wao wa kipekee, wakipata umaarufu ulimwenguni na kushinda huruma ya vijana wenye msimamo mkali wa Kiafrika kwa miongo kadhaa ijayo. Alama ya shirika ilikuwa panther mweusi, hakuwahi kushambulia kwanza, lakini alitetea hadi mwisho na kumharibu mshambuliaji. Chama kilipitisha sare maalum - berets nyeusi, koti nyeusi za ngozi na mashati ya bluu na picha ya mpiga rangi nyeusi. Idadi ya sherehe hiyo katika miaka miwili ilifikia watu elfu mbili, na matawi yake yalionekana huko New York - huko Brooklyn na Harlem. Panther Nyeusi walijiunga na vijana wa Kiafrika wa Kiafrika wenye siasa kali ambao walihurumia maoni ya kijamaa ya kimapinduzi. Kwa njia, katika ujana wake, mama wa rapa maarufu Tupac Shakur Afeni Shakur (jina halisi - Ellis Fay Williams) alishiriki kikamilifu katika shirika. Ilikuwa shukrani kwa maoni ya kimapinduzi ya mama yake kwamba rapa maarufu ulimwenguni alipata jina lake - Tupac Amaru - kwa heshima ya kiongozi maarufu wa Inca ambaye alipigana dhidi ya wakoloni wa Uhispania. Jina la kijana huyo, ambaye alizaliwa mnamo 1971, alishauriwa na "Komredi Geronimo" - Elmer Pratt, mmoja wa viongozi wa "Black Panthers", ambaye alikuwa sehemu ya mduara wa ndani wa Afeni Shakur na ambaye alikua "godfather" wa Tupac. Mama wa mungu wa Tupac alikuwa Assata Olugbala Shakur (jina halisi - Joanne Byron), gaidi mashuhuri kutoka kwa Black Panther Party, ambaye mnamo 1973 alishiriki katika upigaji risasi na polisi na mnamo 1977 alihukumiwa kifungo cha maisha kwa mauaji ya afisa wa polisi. Assata Shakur alikuwa na bahati ya kutoroka kutoka gerezani mnamo 1979, na mnamo 1984 alihamia Cuba, ambapo amekuwa akiishi kwa zaidi ya miaka thelathini. Inashangaza kuwa huduma maalum za Amerika bado zinamtafuta Assata Shakur katika daftari la magaidi hatari zaidi, licha ya umri wa heshima wa mwanamke huyo - miaka sitini na nane.

Kwa kuwa Black Panthers walijiweka kama chama cha kisiasa cha idadi ya Waafrika wa Amerika, wakidai ukombozi wa mapinduzi wa wakaazi wa ghetto, nafasi zilianzishwa katika chama kando ya serikali. Robert Seal alikua mwenyekiti na waziri mkuu wa chama, na Hugh Newton alikua katibu wa ulinzi. Ilikuwa katika utii wa Hugh Newton shujaa kwamba wanamgambo wenye silaha wa "Nyeusi Nyeusi" walikuwa wakisimamia, ambao majukumu yao yalikuwa kulinda vitongoji vya Negro kutoka kwa jeuri ya polisi wa Amerika.

Wapiganaji wa "Nyeusi Nyeusi" kwenye magari yao walifuata doria za polisi, wakati wao wenyewe hawakikiuka sheria za trafiki na walifanya kwa njia ambayo kwa maoni ya sheria hakukuwa na madai hata kidogo dhidi yao. Kwa ujumla, polisi wamekuwa adui mkuu wa Nyeusi Nyeusi. Kama vijana wowote kutoka maeneo yenye shida ya kijamii, waanzilishi na wanaharakati wa Black Panther walichukia polisi tangu utoto, na sasa motisha ya kiitikadi imeongezwa kwa chuki hii ya ujana - baada ya yote, ilikuwa na polisi kwamba utaratibu wa ukandamizaji wa Amerika serikali ilihusishwa, pamoja na udhihirisho wake wa kibaguzi. Katika lexicon ya "Black Panthers" polisi walipata jina "nguruwe" na tangu wakati huo, wapiganaji wao wa Kiafrika-Amerika hawakuwataja vinginevyo, jambo ambalo liliwakasirisha maafisa wa polisi. Mbali na kupambana na jeuri ya polisi, Black Panther iliamua kumaliza uhalifu katika vitongoji vya Amerika ya Amerika, haswa usafirishaji wa dawa za kulevya.Biashara ya dawa za kulevya, kulingana na viongozi wa chama, ilileta kifo kwa idadi ya watu weusi, kwa hivyo wale Wamarekani Waafrika ambao walishiriki kama wafanyabiashara walichukuliwa kama maadui wa ukombozi wa idadi ya Waafrika wa Amerika. Kwa kuongezea, "Panther Nyeusi" walijaribu kujidhihirisha katika shirika la mipango ya kijamii, haswa, waliandaa canteens za hisani ambapo wawakilishi wa kipato cha chini wa idadi ya Waafrika wa Amerika wangeweza kula.

Picha

Fredrika Newton, mke wa Hugh Newton, alikumbuka katika mahojiano na waandishi wa habari kwamba Black Panthers "walidai kukomeshwa kwa ubaguzi na ubaguzi katika ajira, walijenga makao ya kijamii ili wakaazi wa makazi duni wawe na makazi bora. Tulipinga ukatili wa polisi na jeuri ya korti, na pia tukakodi mabasi kuchukua jamaa wasio na uwezo wakati wa kuwatembelea wafungwa. Hakuna hata mmoja wetu aliyepokea pesa kwa kazi yake - tulikusanya chakula cha masikini na pesa za misaada kidogo kidogo. Kwa njia, "Programu ya Kiamsha kinywa" iliyobuniwa na sisi imeenea kote nchini. Ilikuwa sisi ambao ndio tulikuwa wa kwanza kusema katika miaka ya 70 kwamba watoto hawawezi kusoma kawaida ikiwa hawalishwe asubuhi. Kwa hivyo, katika moja ya makanisa huko San Francisco, tuliwalisha watoto kila asubuhi, na serikali ilitusikiliza na ikafanya chakula cha asubuhi shuleni "(A. Anischuk. Mchungaji mweusi katika mapambo. Mahojiano na Fredrika Newton - mjane wa Hugh Newton // http: / /web.archive.org/).

Eldridge Cleaver alikua Waziri wa Habari katika Chama cha Black Panthers. Jukumu lake katika shirika la Black Panther sio muhimu sana kuliko ile ya Bobby Seale na Hugh Newton. Eldridge Cleaver alizaliwa mnamo 1935 na wakati chama kilipoanzishwa alikuwa mtu wa miaka 31 na uzoefu mkubwa wa maisha. Mzaliwa wa Arkansas ambaye baadaye alihamia Los Angeles, Cleaver amehusika katika magenge ya uhalifu wa vijana tangu ujana wake.

Picha

Mnamo 1957, alikamatwa kwa ubakaji kadhaa na kufungwa, ambapo aliandika nakala kadhaa akiendeleza maoni ya "utaifa mweusi." Cleaver aliachiliwa tu mnamo 1966. Kwa kawaida, mtu aliye na maoni kama hayo hakusimama kando na aliunga mkono kuundwa kwa chama cha Black Panthers. Katika chama hicho, alikuwa akijishughulisha na uhusiano wa umma, hata hivyo, kama wanaharakati wote, alishiriki katika "kufanya doria" katika mitaa ya vitongoji vya Waamerika wa Kiafrika na mapigano na polisi. Robert Hutton (1950-1968) alikua Mweka Hazina wa Chama cha Black Panther. Wakati wa kuunda chama, alikuwa na umri wa miaka 16 tu, lakini kijana huyo haraka akapata heshima hata kati ya wandugu wake wakubwa na alipewa dhamana ya maswala ya kifedha ya shirika. Bobby Hutton alikua mmoja wa washiriki wa chama hicho na alishiriki katika maandamano mengi, pamoja na hatua maarufu dhidi ya marufuku ya kubeba silaha katika maeneo ya umma.

"Vita na polisi" na kupungua kwa chama

Mnamo 1967, Hugh Newton alikamatwa kwa mashtaka ya mauaji ya afisa wa polisi na kuwekwa chini ya ulinzi. Walakini, miezi 22 baadaye, mashtaka dhidi ya "Waziri wa Ulinzi wa Panther Nyeusi" yalifutwa, kwani ilibadilika kuwa polisi huyo alipigwa risasi na wenzake kwa makosa. Hugh Newton aliachiliwa. Walakini, mnamo 1970, vitengo vingi vya muundo wa "Nyeusi Nyeusi" katika miji ya Amerika tayari walikuwa wameshindwa na polisi. Ukweli ni kwamba wakati Martin Luther King aliuawa mnamo Aprili 1968, "Wapenzi Weusi", ambao kwa jumla walimtendea bila huruma nyingi, waliamua kulipiza kisasi. Baada ya yote, baada ya yote, Martin Luther King alikuwa, ingawa alikuwa mpigania uhuru, mjumuishaji, lakini bado alikuwa mpigania usawa wa weusi. Wakati wa majibizano ya risasi na polisi, mweka hazina wa Black Panther wa miaka 17 Bobby Hutton aliuawa kwa kupigwa risasi. Mwanaharakati mwingine anayeongoza wa Panther, Eldridge Cleaver, aliweza kuhamia na kupata kimbilio, kwanza huko Algeria, kisha Ufaransa na Cuba. Bobby Seal alipokea miaka minne gerezani. Mnamo Agosti 1968 g.kulikuwa na ufyatulianaji risasi kati ya Black Panther na polisi huko Detroit na Los Angeles, na baadaye - upigaji risasi huko Indianapolis, Detroit, Seattle, Oakland, Denver, San Francisco na New York. Wakati wa 1969 peke yake, wanaharakati wa chama 348 walikamatwa. Mnamo Julai 1969, polisi walishambulia ofisi ya Black Panther huko Chicago, wakishiriki katika vita vya moto vya saa moja na Panthers. Mnamo Desemba 1969, vita vya masaa tano kati ya polisi na Black Panther vilizuka huko Los Angeles, ambapo viongozi walijaribu tena kuzima ofisi ya ndani ya African American Party. Mwisho wa 1970, wanaharakati 469 wa Black Panther walikuwa wamekamatwa. Wakati huu, wanaharakati kumi waliuawa kwa kupigwa risasi. Ikumbukwe kwamba kwa kuongeza wapiganaji wa "Nyeusi Nyeusi", wahasiriwa wa risasi 48 walikuwa maafisa 12 wa polisi. Walakini, Hugh Newton hakupoteza tumaini la kufufuliwa kwa nguvu ya zamani ya harakati. Mnamo 1971, alisafiri kwenda China, ambapo alikutana na wawakilishi wa uongozi wa Kikomunisti wa China.

Picha

Mnamo 1974, Newton alikuwa na ugomvi mkali na Bobby Seal, baada ya hapo, kwa sababu ya kesi hiyo, walinzi wa Newton walimpiga sana Seal na mjeledi, baada ya hapo yule wa mwisho alilazimika kupatiwa matibabu. Mnamo 1974, Hugh Newton alishtakiwa tena kwa mauaji, baada ya hapo alilazimika kujificha nchini Cuba. Serikali ya ujamaa ya Cuba iliwatendea Waafrika Weusi kwa huruma, kwa hivyo Hugh Newton aliweza kukaa kwenye kisiwa hicho hadi 1977, baada ya hapo akarudi Merika. Mnamo 1980, alipokea Shahada ya Uzamivu kutoka Chuo Kikuu cha California, na tasnifu yake juu ya Vita dhidi ya Wapagani: Utafiti wa Ukandamizaji wa Amerika. Mnamo 1982, Chama cha Black Panthers kilikoma kuwapo. Hatima zaidi za viongozi wake na wanaharakati wanaoongoza zilikuzwa kwa njia tofauti. Hugh Newton alifikiria tena makosa ya kimkakati ya harakati hiyo, alihitimisha miaka karibu ishirini ya mapambano ya Black Panthers, na alikuwa akifanya kazi katika uwanja wa kazi ya hisani ya umma ya Kiafrika ya Amerika. Mnamo Agosti 22, 1989, Hugh Percy Newton aliuawa. Kama ilivyo kwa Malcolm X, kiongozi wa Black Panther hakupigwa risasi na mweupe ubaguzi wa rangi au polisi, lakini na muuzaji wa dawa za kulevya wa Kiafrika wa Amerika Tyrone Robinson, ambaye alikuwa sehemu ya kundi la wapinzani wa kushoto linaloitwa Black Guerrilla Family. Kwa uhalifu huu, Robinson alipokea miaka 32 gerezani. Bobby Seal alistaafu kutoka kwa shughuli za kisiasa na kuchukua fasihi. Aliandika tawasifu yake mwenyewe na kitabu cha kupikia, alitangaza barafu, na mnamo 2002 akaanza kufundisha katika Chuo Kikuu cha Temple huko Philadelphia. Eldridge Cleaver aliacha shughuli za kisiasa mnamo 1975, akirudi Merika kutoka uhamishoni. Aliandika kitabu Soul in Ice, ambamo alizungumza juu ya ujana wake wa mapigano na akaelezea maoni yake ya kijamii na kisiasa. Cleaver alikufa mnamo 1998 katika kituo cha matibabu akiwa na umri wa miaka 63. Elmer Pratt (1947-2011), aka "Geronimo", baba mzazi wa rapa Tupac Shakur, aliachiliwa kutoka gereza la Amerika mnamo 1997 baada ya kutumikia miaka 27 gerezani baada ya kupatikana na hatia ya utekaji nyara na mauaji mnamo raia wa 1972 Carolyn Olsen. Baada ya kuachiliwa, Elmer Pratt alikuwa akifanya kazi ya haki za binadamu, alihamia Tanzania, ambapo alikufa kwa mshtuko wa moyo mnamo 2011.

Picha

Kifungo cha maisha ni kutumikia katika gereza la Amerika Mumia Abu Jamal. Mwaka huu "alipita" zaidi ya sitini. Kabla ya kusilimu, Mumia Abu Jamal aliitwa Wesley Cook. Mnamo 1968, akiwa na umri wa miaka 14, Mumia Abu-Jamal alijiunga na "Black Panthers" na tangu wakati huo alishiriki kikamilifu katika shughuli zao hadi 1970, alipoondoka kwenye safu ya chama na kuanza kumaliza kozi ya shule iliyotelekezwa hapo awali ya elimu. Baada ya kupata elimu yake, Mumia Abu-Jamal alifanya kazi kama mwandishi wa redio na, wakati huo huo, aliangaza mwangaza wa mwezi kama dereva wa teksi. Mnamo 1981 alikamatwa kwa mashtaka ya kumuua afisa wa polisi.Licha ya ukweli kwamba hakukuwa na ushahidi wa moja kwa moja, na polisi mwenyewe alipigwa risasi chini ya hali ya kushangaza sana, Mumia Abu-Jamal alihukumiwa na kuhukumiwa kifo, ambayo baadaye ilibadilishwa kuwa kifungo cha maisha. Kwa karibu miaka 35, Mumia Abu-Jamal amekuwa katika gereza la Amerika - sasa ana miaka 61, na alienda gerezani akiwa na umri wa miaka 27. Kwa miongo kadhaa aliyokaa gerezani, Mumia Abu-Jamal alipata umaarufu ulimwenguni na kuwa ishara ya mapambano ya kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa na kuhukumiwa isivyo haki na haki ya Amerika. Picha zake zinaweza kuonekana kwenye mikutano na maandamano ya kuunga mkono wafungwa wa kisiasa katika nchi nyingi za ulimwengu, bila kusahau ukweli kwamba katika mazingira ya Kiafrika ya Amerika Mumia Abu-Jamal amekuwa "ikoni" halisi ya harakati: rappers wakfu nyimbo kwake, karibu kila kijana anajua jina lake Mwafrika Mmarekani.

Itikadi na shughuli za kiutendaji za "Nyeusi Nyeusi" zilikuwa na ushawishi mkubwa sio tu kwenye historia zaidi ya harakati ya ukombozi wa Amerika ya Afrika, lakini pia kwa tamaduni ya Kiafrika ya Amerika kwa ujumla. Hasa, wanaharakati wengi wa zamani wa Black Panther wako mstari wa mbele katika harakati za gangsta rap katika utamaduni wa muziki wa Kiafrika wa Amerika. Kitabu cha Hugh Newton cha Revolutionary Suicide kinapendwa sana na vijana wenye msimamo mkali katika nchi nyingi ulimwenguni - na sio tu kati ya Waamerika wa Afrika na Waafrika. Filamu kadhaa zimepigwa juu ya chama cha Black Panthers yenyewe, vitabu vya kisayansi, vya uandishi wa habari na vya uwongo vimeandikwa.

Inajulikana kuwa katika wakati wetu huko Merika ya Amerika kuna Chama kipya cha Panther Nyeusi - shirika la kisiasa ambalo linajitangaza kuwa mrithi wa kiitikadi wa "Panther Nyeusi" wa kawaida na pia imejikita katika kulinda haki na uhuru wa idadi ya watu weusi wa Merika. Baada ya hafla za kupendeza huko Fergusson, ambapo machafuko yalizuka baada ya mauaji ya kijana wa Kiafrika Mwafrika na polisi, ambayo inaweza kuzimwa tu kwa msaada wa vikosi vyenye silaha vya Walinzi wa Kitaifa, mwakilishi wa Chama kipya cha Panther Nyeusi, Crystal Muhammad, alisema, kulingana na RIA Novosti, kwamba Waamerika wa Kiafrika wanatarajia kuungwa mkono na Urusi, kwani kwa msaada wa Urusi tu inawezekana kufikisha kwa Baraza la Usalama la UN ukweli juu ya hali halisi ya idadi ya watu wa Amerika ya Amerika nchini Merika. Wakati huo huo, msaada kwa harakati ya kitaifa ya Kiafrika ya Amerika - angalau maadili na habari - itakuwa muhimu sana kwa Urusi, kwani ingetoa kadi za turufu katika mapambano ya kisiasa na Merika, ingetoa fursa ya kuwaonyesha "watetezi" ya haki za binadamu "juu ya kutokamilika kwa wazi kwa siasa zao -mfumo wa kisheria, ambao ubaguzi dhidi ya Waamerika Waafrika haujaondolewa hadi leo.

Inajulikana kwa mada