"Ndege ya Tai". Jinsi Napoleon, akiwa na wanajeshi wachache na bila kupiga risasi, aliiteka Ufaransa

"Ndege ya Tai". Jinsi Napoleon, akiwa na wanajeshi wachache na bila kupiga risasi, aliiteka Ufaransa
"Ndege ya Tai". Jinsi Napoleon, akiwa na wanajeshi wachache na bila kupiga risasi, aliiteka Ufaransa
Anonim
"Ndege ya Tai". Jinsi Napoleon, akiwa na wanajeshi wachache na bila kupiga risasi, aliiteka Ufaransa

Miaka 200 iliyopita, mnamo Juni 18, 1815, Napoleon Bonaparte alishindwa kwa mara ya mwisho huko Waterloo. Vita hiyo ilifanyika wakati wa jaribio la Napoleon la kutetea kiti cha enzi cha Ufaransa, ambacho kilipotea baada ya vita dhidi ya muungano wa majimbo makubwa ya Uropa na urejesho wa nasaba ya Bourbon nchini. Kurudi kwake kwa nguvu kwa ushindi huko Ufaransa kuliitwa Siku mia moja za Napoleon. Walakini, wafalme wa Uropa walikataa kutambua mamlaka ya Napoleon juu ya Ufaransa na wakaandaa umoja wa VII dhidi ya Ufaransa. Vita hii haikuwa ya haki kwa sababu watu wa Ufaransa waliunga mkono Napoleon na walichukia utawala wa Bourbon. Napoleon alishindwa vita na nguvu kubwa za Uropa na akapelekwa kisiwa cha Mtakatifu Helena katika Bahari ya Atlantiki.

Ufaransa baada ya Napoleon

Baada ya mapinduzi na wakati wa utawala wa Napoleon, Bourbons walikuwa karibu wamesahaulika. Walikuwa pembezoni mwa maisha ya kijamii na kisiasa. Idadi ndogo tu ya wafalme, haswa uhamishoni, walithamini tumaini la kurudisha nguvu zao. Ni wazi kwamba hakukuwa na chuki tena. Kizazi kizima kimeishi tangu kuuawa kwa Louis XVI. Kizazi cha zamani hakukumbuka nasaba ya zamani, na kizazi kipya kilijua juu yake tu kutoka kwa hadithi. Kwa idadi kubwa ya watu, Bourbons walihisi kama zamani za zamani.

Wakati wa kampeni za 1813-1814. Jeshi la Napoleon lilishindwa, askari wa Urusi waliingia Paris. Napoleon alipelekwa uhamishoni kwa heshima katika kisiwa cha Elba huko Mediterranean. Napoleon alihifadhi jina la Kaizari, alikuwa mmiliki wa kisiwa hicho. Napoleon alihisi raha zaidi. Yeye na familia yake walipatiwa matengenezo ya hali ya juu. Msaada wa heshima wa Napoleon uliundwa na majenerali kadhaa na kampuni kadhaa za Walinzi wa Kale (juu ya kikosi kwa idadi). Vitengo vingine kadhaa pia vilikuwa chini yake: Kikosi cha Kikosikani, kikosi cha Elbe, walinzi wa farasi, wapiga farasi wa Kipolishi na betri ya silaha. Pia, Napoleon alikuwa na meli kadhaa.

Picha

Kuaga Napoleon kwa Walinzi wa Imperial Aprili 20, 1814

Washindi waliamua mustakabali wa Ufaransa. Wakati waziri wa Ufaransa Talleyrand, bwana wa ujanja ambaye alimsaliti Napoleon, alipendekeza kurudisha kiti cha enzi kwa Bourbons, mtawala wa Urusi Alexander Pavlovich aliitikia wazo hili vibaya. Alexander aliinama mwanzoni akimpendelea Eugene de Beauharnais au Bernadotte. Kulikuwa na uwezekano wa kuhamisha kiti cha enzi kwa mtu kutoka kwa nasaba ya Bonaparte au nasaba nyingine, sio Bourbons. Korti ya Viennese na Metternich mwenye ujanja hawakuchukia hali ya Maria Louise wa Austria. Walakini, hii ilikuwa kinyume na masilahi ya Uingereza na Urusi.

Kama matokeo, Talleyrand iliweza kufanikisha uhamisho wa kiti cha enzi kwenda kwa Bourbons. Alianza kusisitiza juu ya kanuni ya uhalali, uhalali wa nguvu. "Louis XVIII ni kanuni," Talleyrand alisema. Kanuni ya uhalali ilikuwa kupenda Alexander, mfalme wa Prussia, na mfalme wa Austria. Mnamo Mei 3, 1814, mfalme mpya Louis XVIII wa Bourbon aliingia Paris, akiwa amezungukwa na mkusanyiko mkubwa wa wahamiaji ambao walikuwa wamerudi kutoka uhamishoni.

Kwa bahati mbaya, kaka wa mfalme aliyeuawa hakuwa mfalme bora. Kwa miaka ishirini alizunguka sehemu tofauti za Uropa, aliishi kwa msaada wa tsar wa Urusi, mfalme wa Prussia, au serikali ya Kiingereza, alizeeka kwa matumaini yasiyokuwa na matunda ya kurudisha kiti cha enzi, na bila kutarajia, wakati karibu matumaini yote yalikuwa yameisha, yeye akarudi Paris. Mfalme mzee, mgonjwa na mtazamaji, ameketi kwenye kiti cha enzi cha Ufaransa kwa msaada wa bayonets za kigeni, hakuweza kushinda huruma ya watu. Hakuweza angalau kuamsha chuki za watu, sio kuchochea malalamiko ya zamani.

Walakini, kaka yake mwenye nguvu Count d'Artois, Mfalme wa baadaye Charles X, kiongozi wa chama cha kifalme kilichokithiri, alipata ushawishi mkubwa kortini kutoka siku za kwanza za urejesho.Duchess ya Angoulême, binti wa Louis XVI aliyeuawa, pia alikuwa mechi yake. Wafalme walitaka kulipiza kisasi, mahali pa heshima, na pesa. Siasa za ndani za baraza la mawaziri la Louis XVIII zilidhamiriwa sana na wahamiaji waliorejea na zikawa na maoni, licha ya Mkataba wa kiliberali wa 1814. Wafuasi wa Kaisari na jamhuri, na vile vile Waprotestanti, waliteswa, uhuru wa vyombo vya habari ulikuwepo rasmi tu. Wasomi wa himaya ya Napoleon walishushwa nyuma na kujisikia wameachwa. Wakulima walianza kuogopa kwamba ardhi itachukuliwa, ushuru wa kimwinyi na ushuru wa kanisa utarudishwa.

Kama matokeo, ilianza kuonekana kuwa kikundi kidogo cha watu, waliotengwa kwa muda mrefu kutoka kwa nchi yao, wanataka kurudisha yaliyopita. Ikiwa hii ilitegemea tu mazingira ya Louis XVIII, inawezekana kwamba serikali kali ya dhalimu ingeanzishwa nchini Ufaransa. Walakini, Tsar Alexander wa Urusi, na washirika wengine, walizuia hisia kali, kwani hawakutaka historia ijirudie tangu mwanzo. Mfalme wa Ufaransa alipewa kuelewa kwamba atalazimika kutambua mabadiliko kuu yaliyotokea baada ya mapinduzi.

Louis XVIII ilibidi ahesabu na watu ambao walimsaidia kupanda kiti cha enzi. Serikali ya kwanza iliongozwa na Talleyrand. Waziri wa Vita alikuwa Marshal Soult. Wengi wa majenerali wa Napoleon walibakiza machapisho yao ya amri. Walakini, pole pole, baada ya kuimarishwa na kuhisi ladha ya nguvu, wafalme walianza kumiminika wasomi wa Napoleon. Nafasi za juu zilijazwa na wahamiaji na jamaa zao, ambao hawakuwa na talanta yoyote na hawakuwa na sifa yoyote mbele ya Ufaransa. Hatua kwa hatua, Kanisa Katoliki liliimarisha msimamo wake, likachukua nafasi za kuongoza katika jamii, ambayo ilikasirisha wasomi. Kufunikwa na utukufu kwa ushindi, bendera ya tricolor maarufu katika jeshi - bendera ya mapinduzi ya Ufaransa ilibadilishwa na bendera nyeupe ya Bourbons. Jogoo wa tricolor alibadilishwa na jogoo mweupe na maua.

Watu, kwanza kwa mshangao, na kisha kwa kuwasha na chuki, walifuata shughuli za mabwana wapya wa nchi. Watu hawa wenye uchungu, ambao wengi wao waliishi kwa muda mrefu kwenye barabara za ukumbi na milango ya miji mikuu ya Uropa, walipenda sana pesa. Walishika kwa hamu kwenye pai ya serikali. Mfalme alitoa nafasi za kulia na kushoto, vyeo ambavyo vilileta mapato mengi na havikuhusishwa na huduma kali. Lakini haikutosha kwao. Mahitaji ya jumla ya wafalme walikuwa kurudi kwa mali za zamani, mali ambazo zilihamishiwa kwa wamiliki wapya. Kwa amri ya kifalme, sehemu hiyo ya mali ya kitaifa, ambayo hapo awali ilichukuliwa na haikuwa na wakati wa kuuza, ilirudishwa kwa wamiliki wake wa zamani.

Walakini, hii haitoshi kwao. Walikuwa wakitayarisha hatua inayofuata - kutengwa kwa mali ambazo zilikuwa zimepitishwa kwa mikono mpya, na kuhamishiwa kwa wamiliki wa zamani. Hii ilikuwa hatua hatari sana, kwani iligonga watu wengi ambao walifaidika na mapinduzi. Shughuli za wafalme, ambazo ziliathiri matokeo ya nyenzo ya mapinduzi na enzi ya Napoleon, zilisababisha wasiwasi mkubwa na kuwasha umma. Talleyrand, mjanja zaidi ya wote waliomsaliti Napoleon na kusaidia Bourbons kuchukua kiti cha enzi, karibu mara moja alibaini: "Hawajasahau chochote na hawajajifunza chochote." Wazo hilo hilo lilionyeshwa na Tsar Alexander I wa Urusi katika mazungumzo na Caulaincourt: "Bourbons hawajajisahihisha na hawawezi kubadilika."

Miezi michache tu ilipita, na serikali mpya sio tu haikukaribia watu, badala yake, iliamsha kutoridhika kwa karibu matabaka makuu yote. Wamiliki wapya walihofiwa kwa mali zao, haki zao ziliulizwa. Kulikuwa na tishio la ugawaji mpya wa mali, tayari kwa masilahi ya wafalme. Wakulima waliogopa kwamba mabwana wa zamani na makasisi wangechukua ardhi yao kutoka kwao, kurudisha zaka na uporaji mwingine wa chuki. Jeshi lilikerwa na dharau na kutokuheshimu unyonyaji wake wa zamani. Majenerali wengi wa jeshi na maafisa walifutwa kazi pole pole.Sehemu zao zilichukuliwa na waheshimiwa wahamiaji, ambao sio tu hawakujitofautisha katika vita vya Ufaransa, lakini pia mara nyingi walipigania. Ilikuwa dhahiri kwamba wasomi wa kijeshi wa Napoleon hivi karibuni watabanwa zaidi.

Hapo awali, mabepari katika umati wake walifurahishwa na kuanguka kwa ufalme wa Napoleon. Vita visivyo na mwisho ambavyo viliumiza biashara viliisha, njia za baharini zilizozuiliwa na meli za Briteni ziliachiliwa huru, walioajiriwa kwa jeshi kusimamishwa (katika miaka ya mwisho ya ufalme wa Napoleon, matajiri hawangeweza kuingiza mbadala badala ya wana wao, kwani watu waliisha tu). Walakini, miezi michache tu baada ya kuanguka kwa ufalme na kuondolewa kwa kizuizi cha bara, duru za biashara na viwanda ziligundua kwa kusikitisha kwamba serikali ya kifalme haikukusudia hata kuanzisha vita vya forodha na Waingereza.

Wasomi, watu wa taaluma huria, wanasheria, waandishi, madaktari, nk pia hapo awali walihurumia Wabourbons. Baada ya udikteta wa chuma wa Napoleon, ilionekana kuwa uhuru umefika. Katiba ya wastani ilikuwa neema. Walakini, hivi karibuni watu wenye elimu, waliolelewa katika roho ya Mapinduzi ya Ufaransa, walianza kuchukia utawala wa kanisa. Kanisa lilianza kuchukua nafasi kubwa katika maisha ya umma ya nchi, ikizuia roho ya Voltaire. Washabiki wa kidini walikuwa na vurugu haswa katika majimbo, ambapo maafisa wengi waliteuliwa kwa pendekezo la kanisa.

Chini ya miezi sita baada ya kurejeshwa kwa Bourbons, upinzani ulioenea uliibuka huko Paris. Hata Waziri wa zamani wa Polisi wa Napoleon Fouche aliingia, mara kadhaa alitoa huduma yake kwa serikali mpya, alionya juu ya hatari ya ukaribu wa Napoleon na Ufaransa. Lakini huduma zake zilikataliwa. Kisha akajiunga na upinzani dhidi ya serikali. Wakati huo huo, sio kila mtu alitaka kurudi kwa Napoleon madarakani. Mtu alitaka kuanzisha nguvu ya Eugene de Beauharnais, wengine walipendekeza kuhamisha nguvu kuu kwa Lazar Carnot.

Picha

Louis XVIII

Ndege ya tai

Napoleon aliangalia kwa karibu hali ya kisiasa nchini Ufaransa. Alikuwa na sababu ya kutoridhika. Sio majukumu yote kwake yaliyotimizwa. Alitengwa na mkewe Maria Louise na mtoto wa kiume. Waustria waliogopa kwamba mtoto wa Napoleon angechukua kiti cha enzi cha Ufaransa na kuendelea na nasaba ya Bonapartes, iliyo chuki na Dola ya Austria. Kwa hivyo, iliamuliwa kumgeuza mtoto wa Napoleon kuwa mkuu wa Austria. Baba yake alibadilishwa na babu yake, mfalme wa Austria, ambaye katika kasri lake Duke wa Reichstadt wa baadaye alikuwa amelelewa tangu 1814. Napoleon alikasirika. Hakujua ikiwa mkewe alikuwa amemwacha, au ikiwa hakuruhusiwa kumwona.

Mke wa kwanza Josephine, ambaye zamani alikuwa akimpenda sana, hakuja kumtembelea pia. Alikufa katika kasri lake huko Malmaison karibu na Paris wiki chache baada ya kuwasili kwa Napoleon kwenye kisiwa cha Elba, mnamo Mei 29, 1814. Mfalme alipokea habari hii kwa huzuni kubwa.

Walakini, haikuwa nia za kibinafsi zilizoathiri uamuzi wa Napoleon zaidi ya yote, lakini siasa. Mtu huyu mkubwa alitamani kurudi kwenye Mchezo Mkubwa. Alifuatilia kwa karibu hafla huko Ufaransa na kushawishika zaidi na zaidi kuwa nguvu ya Bourbons iliwakera watu na jeshi. Wakati huo huo, habari zilimfikia kwamba huko Vienna walitaka kumhamisha zaidi, kwenye kisiwa cha Mtakatifu Helena au Amerika.

Napoleon alikuwa mtu wa vitendo, alikuwa na umri wa miaka 45, hakuwa bado amechoka na maisha. Ilikuwa mchezaji wa kisiasa. Baada ya kutafakari, aliamua kuchukua hatua. Mnamo Februari 26, 1815, Napoleon aliondoka Port Ferayo. Alipitisha kwa furaha meli zote za doria. Mnamo Machi 1, 1815, meli kadhaa ndogo zilitua kwenye pwani iliyotengwa ya Ghuba la Juan kwenye pwani ya kusini ya ufalme wa Ufaransa. Kikosi kidogo kilishuka pamoja naye. "Jeshi" lote la Napoleon wakati huo lilikuwa na watu elfu moja tu na mia moja. Mlinzi wa forodha aliwasili akamsalimu mfalme tu. Cannes na Neema walitambua nguvu ya maliki anayerudi bila jaribio la kupinga.Napoleon alitoa ilani kwa Wafaransa, kisha rufaa kwa wakaazi wa Gap, Grenoble na Lyon ilitolewa. Maombi haya yalikuwa ya umuhimu mkubwa, watu waliamini kwamba mfalme wao amerudi.

Pamoja na maandamano ya haraka, kikosi kidogo kilitembea kando ya njia za mlima kuelekea kaskazini. Ili kuzuia upinzani, Napoleon alichagua njia ngumu zaidi - kupitia milima ya Alpine. Mfalme alitaka kufanikiwa, kushinda Ufaransa bila kupiga risasi hata moja. Napoleon hakutaka kupigana na Wafaransa, njia ya kiti cha enzi ilibidi iwe isiyo na damu. Alitoa agizo la kutofyatua risasi, wala kutumia silaha chini ya hali yoyote. Kikosi kilifanya mabadiliko marefu na kulala usiku katika vijiji, ambapo wakulima walimsalimu Napoleon kwa huruma. Mbinu ya Napoleon ilikuwa kuzuia migongano katika hatua ya kwanza, ikizunguka kwenye barabara zisizojulikana na njia za milima, ambapo mtu anaweza kwenda kwa faili moja.

Lazima niseme kwamba wakulima walimsaidia Napoleon. Kutoka kijiji hadi kijiji alikuwa akifuatana na umati wa maelfu ya wakulima. Katika sehemu mpya, walionekana kuhamisha mfalme kwa kikundi kipya cha wakulima. Uvumi juu ya kurudi kwa ardhi kwa wamiliki wake wa zamani uliwatia wasiwasi sana. Na kanisa lilifanya kwa kiburi sana. Waumini wa kanisa hilo walihubiri waziwazi kwamba wakulima ambao walikuwa wamenunua ardhi iliyotwaliwa watapata hasira ya Mungu.

Mnamo Machi 7, Napoleon alikwenda Grenoble. Huko Paris, kwamba Napoleon alikuwa amemwacha Elba, walijifunza mnamo Machi 3, kisha Ufaransa nzima ikajifunza juu yake. Nchi nzima ilishtuka, na kisha Ulaya. Wanajeshi wa Ufaransa kusini mwa Ufaransa waliamriwa na mzee Marshal Massena. Kulingana na kiapo chake, Massena, baada ya kujua juu ya kutua kwa Napoleon, alitoa agizo kwa Jenerali Miolisse kupata na kukamata kikosi cha Napoleon. Jenerali Miolisse alihudumu kwa muda mrefu chini ya amri ya Napoleon na wakati mmoja alikuwa na ujasiri kamili. Walakini, iliibuka kuwa kikosi cha Napoleon kilikuwa mbele ya wanajeshi wa Miolissa. Ama askari wa Napoleon walitembea haraka sana, au Miolissa hakuwa na haraka. Lakini, kwa njia moja au nyingine, hawakukutana kwenye njia nyembamba.

Wakati huo huo, Paris ilikuwa tayari inaogopa. Serikali ya kifalme ilichukua hatua za haraka kuondoa tishio hilo. Waziri wa Vita Soult alitoa agizo elfu 30. jeshi ili kuvuka kikosi cha Bonaparte. Walakini, Soult alionekana kuaminika sana kwa korti ya kifalme inayoshukiwa. Clarke alichukua nafasi yake. Count d'Artois mwenyewe aliharakisha kwenda Lyon kumsimamisha "monster wa Corsican," kama waandishi wa habari wa kikundi tawala kinachoitwa Napoleon. Wengi walichanganyikiwa. Hawakupenda Bourbons, lakini hawakutaka vita mpya. Ufaransa imechorwa na vita vya awali. Wafaransa waliogopa kuwa mafanikio ya Napoleon yangesababisha tena vita kubwa.

Huko Grenoble kulikuwa na kikosi muhimu chini ya amri ya Jenerali Marchand. Ilikuwa haiwezekani kuzuia mgongano. Katika kijiji cha Lafre, vikosi vya serikali vilifunga mlango wa korongo. Hapa walisimama vanguard chini ya amri ya Kapteni Random. Napoleon aliwaongoza wanajeshi kuungana tena na vikosi vya kifalme. Wakati walikuwa mbele, aliwaamuru askari wabadilishe bunduki zao kutoka kulia kwenda kushoto. Hiyo ni, hawangeweza kupiga risasi. Mmoja wa washirika wa karibu wa mfalme, Kanali Mallet, alikuwa amekata tamaa na alijaribu kumshawishi Napoleon wa mwendawazimu huyu, kwa maoni yake, achukue hatua. Lakini Napoleon alichukua hatari hii mbaya.

Bila kupunguza kasi, Mfalme wa Ufaransa alienda kwa utulivu kwa wanajeshi wa kifalme. Kisha akasimamisha kikosi chake na akatembea peke yake, bila ulinzi. Akikaribia, akafungua vifungo vya koti lake na kusema: “Askari, mnanitambua? Ni yupi kati yenu anataka kumpiga risasi Kaisari? Ninapigwa na risasi zako. " Kwa kujibu, amri ya nahodha wa askari wa serikali ilisikika: "Moto!" Walakini, Napoleon alihesabu kila kitu kwa usahihi. Alipendwa kila wakati kwenye jeshi. "Kaisheni maliki!" - walishangaa askari wa Ufaransa, na kikosi kwa nguvu kamili kilikwenda upande wa Napoleon. Napoleon aliungwa mkono na wakulima wa eneo hilo, wafanyikazi wa miji, ambao walivunja milango ya jiji. Mfalme alichukua Grenoble bila vita.Sasa alikuwa na regiment sita na artillery.

Napoleon aliendelea na maandamano yake ya ushindi kaskazini. Tayari alikuwa na jeshi, ambalo wakulima, wafanyikazi, askari wa vikosi anuwai na watu wa miji walijiunga. Watu walihisi nguvu ya roho huko Napoleon. Shukrani kwa msaada maarufu, kampeni ya Napoleon ilimalizika kwa ushindi. Mnamo Machi 10, jeshi la Napoleon lilikaribia kuta za Lyon. Hesabu d'Artois mwenye kiburi alikimbia jiji la pili kwa ukubwa nchini Ufaransa, akimkabidhi MacDonald. Aliona ni hatari kwake kukaa mjini. Jiji lote la Lyon na kambi yake ilienda upande wa maliki wao.

Kisha Marshal Michel Ney maarufu zaidi alihamishwa dhidi ya Napoleon. Aliahidi Louis XVIII kuleta Napoleon akiwa hai au amekufa, kuzuia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Korti ya kifalme ilikuwa na matumaini makubwa kwa Ney. Jeshi lilikuwa na nguvu zaidi kuliko askari wa Napoleon. Walakini, Napoleon alimjua vizuri rafiki yake wa zamani. Ney alikuwa kutoka "mlinzi wa chuma" wa Napoleon, "shujaa wa shujaa" hakuweza kupigana na mfalme wake. Barua fupi ilitumwa kwake: “Ney! Njoo tukutane huko Chalon. Nitakupokea kwa njia sawa na siku iliyofuata vita vya Moscow. " Wafuasi wa Napoleon walijaribu kumshawishi Ney kwamba sio nguvu zote za kigeni zinazounga mkono Bourbons, haikuwa bure kwamba Waingereza walimwachilia mfalme kutoka Elba. Ney alisita. Mnamo Machi 17, wakati majeshi yote mawili yalipokutana, Ney alichomoa sabuni yake kutoka kwenye kalamu yake na kupiga kelele: “Maafisa, maafisa wasioamriwa na wanajeshi! Kesi ya Bourbon imepotea milele! " Na jeshi kwa nguvu kamili, bila risasi hata moja, likaenda upande wa mfalme.

Sasa mkondo wenye nguvu, usioweza kuzuiliwa haungeweza kusimamishwa. Ilikuwa katika siku hizo kwamba bango lililoandikwa kwa mkono "Napoleon kwa Louis XVIII. Mfalme, ndugu yangu! Usinitumie askari zaidi, ninao wa kutosha. Napoleon ". Ingizo hili la kejeli lilikuwa la kweli. Karibu jeshi lote likaenda upande wa Napoleon. Aliungwa mkono na watu wa kawaida, wakulima, watu wa miji na wafanyikazi.

Usiku wa Machi 19-20, mfalme wa Ufaransa na familia yake walikimbia kwa hofu barabarani kwenda Lille. Jeshi la Napoleon lilikuwa linakaribia tu Fontainebleau, na katika mji mkuu, bendera nyeupe ilikuwa tayari imechanwa kutoka Ikulu ya Tuileries na kubadilishwa na tricolor moja. Watu walimiminika barabarani. Wa Paris walifurahi kwa dhati, wakiruhusu utani mkali kwa mwelekeo wa mfalme aliyetoroka na wafalme. Wafalme waliobaki walijificha kwa haraka, wakararua nguo zao nyeupe. Sheria ya Bourbon ilianguka.

Mnamo Machi 20, Napoleon aliingia kwenye Tuileries, akisalimiwa na watu wenye shauku. Kwa hivyo, siku ishirini baada ya kutua kwenye pwani ya Ufaransa, Napoleon aliingia Paris bila kupiga risasi na kuwa mkuu wa Ufaransa tena. Ulikuwa ushindi mzuri.

Tayari mnamo Machi 20, serikali mpya ilianza kufanya kazi. Ilijumuisha marafiki wa zamani wa Napoleon: Caulaincourt alikuwa waziri wa mambo ya nje, Fouche alikuwa waziri wa polisi, Carnot alikuwa waziri wa mambo ya ndani, Davout alikuwa gavana mkuu wa Paris na waziri wa vita, Mare alikuwa katibu (alikuwa mmoja ya makatibu wa kwanza wa balozi wa kwanza).

Ilikuwa siku ya furaha kwa Napoleon. Baada ya kushindwa nyingi na kushindwa, alishinda tena ushindi mzuri. Kilichotokea Ufaransa kiligunduliwa na watu wa wakati huo kama muujiza. Watu wachache katika wiki tatu, bila kupiga risasi moja, bila kuua mtu mmoja, waliteka nchi nzima. Hii, kwa kweli, ilikuwa moja wapo ya ujio mkali zaidi wa Napoleon. Haikuwa bure kwamba baadaye iliitwa "kuruka kwa tai." Lazima tulipe ushuru kwa ujasiri, uamuzi, uwezo wa kuchukua hatari na ujuzi wa sera za Napoleon. Alianza biashara isiyo na kifani na akapata mafanikio.

Ushindi wa Napoleon unatokana na sababu kuu mbili. Kwanza, ni upekee wa utu wa Napoleon. Alihesabu kila kitu kikamilifu na kuchukua hatari inayofaa. Kama matokeo, kikosi kidogo ambacho hakikutumia silaha, ndani ya wiki tatu kilishinda ufalme mkubwa na jeshi kubwa. Umaarufu mkubwa wa Napoleon kati ya watu na jeshi ulicheza.

Pili, ni vimelea na kupambana na utaifa wa utawala wa Bourbon.Nguvu ya kifalme katika wakati mfupi zaidi iliweza kupandikiza chuki ya sehemu pana zaidi za watu. Jeshi, ambalo lilikuwa maskini katika muundo, lilienda upande wa mfalme. Wakati wa kukamatwa kwa Grenoble, Lyon na katika miji mingine kadhaa, Napoleon aliungwa mkono kikamilifu na wafanyikazi. Masikini wa mijini waliunga mkono sana Kaizari huko Paris. Sehemu kubwa ya maafisa na majenerali, wasomi wa himaya ya Napoleon walienda upande wake. Mabepari na wasomi walikasirishwa na sera za korti ya kifalme. Hakukuwa na mtu aliyebaki upande wa Wabourbons.

Inajulikana kwa mada