"Barabara Kupitia Jehanamu"

"Barabara Kupitia Jehanamu"
"Barabara Kupitia Jehanamu"
Anonim

Ningependa kuanza nyenzo hii na kauli mbiu inayojulikana ya Soviet: "Hakuna mtu anayesahaulika na hakuna kitu kinachosahaulika!" Sikumbuki wakati aliruhusiwa kupita kwenye upanaji na mizani ya "nchi yetu kubwa". Maneno yale yale yalionekana kwanza katika shairi la Olga Berggolts, ambalo aliandika mnamo 1959 haswa kwa jiwe maarufu la kumbukumbu kwenye kaburi la Piskarevskoye huko Leningrad, ambapo wahasiriwa wengi wa hafla za kutisha za kizuizi cha Leningrad walizikwa. Kweli, baada ya hapo, yeyote ambaye hakuitumia. Uzuri huvutia na kuvutia kila wakati, ni nani asiyejua ?!

"Barabara Kupitia Jehanamu"

Treni ya kwanza iliyofika Leningrad iliyozingirwa kwenye reli ya Polyany-Shlisselbur.

Na sasa maoni kadhaa ya kibinafsi. Ilikuwa 1989 wakati nilienda Podolsk kwa mara ya kwanza kwenye kumbukumbu za Wizara ya Ulinzi. Mwaka mmoja tu umepita baada ya idhini ya jina la kitaaluma la mgombea wa sayansi ya kihistoria, kuna mipango ya udaktari na fursa ya kwenda kufanya kazi kwenye jalada. Na hapo naona picha kubwa na picha ya mizinga ya T-34 iliyo na kificho cha bunduki na maandishi kwenye silaha hiyo: "Dimitri Donskoy". Hapo chini kuna saini ambayo Metropolitan Nicholas wa Kiev anawakabidhi wafanyabiashara wa Soviet safu ya tank iliyojengwa na pesa za waumini. Nilisoma hata zaidi - nilijifunza: "Safu ya tank" Dmitry Donskoy "ilijengwa na pesa zilizokusanywa na Kanisa la Orthodox la Urusi. Hii inamaanisha, kwanza, kwamba baada ya Torgsins bado kulikuwa na kitu cha kukusanya (!), Na pili, ilionyesha kwamba kulikuwa na kitengo ambacho wapiganaji wao pia walipambana na adui, pia walifanya vitendo vya kishujaa, lakini kwa sababu fulani nilikuwa juu ya sikujua sizisome. Sasa inatosha kuandika kwenye Google "Dimitriy Donskoy (safu ya tank)" na kila kitu "kitatoka" kwako, hadi kwenye vyanzo ambapo hii yote imechukuliwa. Lakini basi … basi juu ya hii kidogo sana iliripotiwa katika kitabu cha A. Beskurnikov "Mgomo na Ulinzi" (1974) na ndio hivyo!

Picha

Na hii ndio jinsi mizinga iliyo na maandishi "Dimitry Donskoy" kwenye silaha hiyo ilihamishiwa kwa meli zetu.

Mwaka uliofuata, mnamo 1990, nilienda tena kwenye kumbukumbu za Mkoa wa Moscow, lakini mbele yake nilienda kwa Utatu-Sergius Lavra, ambapo wakati huo "ofisi ya Metropolitan ya Moscow" ilikuwepo. Kabla ya kwenda kwao, nilihutubia huko na barua. Kama, ninataka kuandika kitabu juu ya njia ya mapigano ya safu hii inayoitwa "Nyota na Msalaba". Kwa hivyo, nipe data yote juu ya michango na habari yote unayo, na zaidi, bora … Walikutana nami huko Lavra kwa uchangamfu sana, waliwasilisha vifaa vyote, lakini wakasema mambo ya kushangaza. Archimandrite Innokenty alisema waziwazi kwamba "haturuhusiwi kuingia kwenye kumbukumbu za jeshi," haitoi habari, kwa hivyo italazimika kufanya kila kitu mwenyewe. Na data juu ya kiasi gani kilikusanywa na kanisa - "Hapa ni kwako!" "Sisi," alisema zaidi, "tutachapisha kitabu kama hicho hata kwa gharama ya kanisa, andika tu!"

Nilipokea baraka kutoka kwake (wa kwanza maishani mwangu) na nikaondoka kwenda Podolsk. Lakini … bila kujali ni kiasi gani nilifanya kazi huko - na nilikuwa na safari ya biashara kwa … siku 48 - ndivyo haswa wanafunzi wetu hawakujifunza wakati huo, lakini walifanya kazi mashambani, wakitimiza Mpango wa Chakula kwa ipatie nchi chakula, na haikupata chochote! Hiyo ni, aligundua kuwa "kulikuwa na safu" ambayo ilitumwa mbele. Na kisha … zaidi, kwamba ilitumwa na mizinga ya kibinafsi kwa … vitengo vya kujaza tena, pamoja na Jeshi la Walinzi wa Nne. Lakini haswa, kwamba mizinga iliingia ya 38 (19 T-34-85) na 516 (21 OT-34) ya umeme wa umeme wa tanki tofauti, sikupata habari yoyote! Au, uwezekano mkubwa, hawakupewa mimi, kwa sababu jinsi wafanyikazi walivyofanya kazi hapo ilionyesha kuwa hakuna mtu aliyevutiwa na utaftaji wangu."Huwezi kwenda huko, huwezi kwenda huko, bakia daftari ili uangalie … kwa nini unahitaji hii, lakini hii hairuhusiwi, na hii, na hiyo … na kwa ujumla," kama mkuu wa idara aliniambia. jalada, wakati nilikwenda kumlalamikia - inachukua watu elfu kujenga daraja na mmoja tu kulipua! " Na ni kweli jinsi alivyoangalia ndani ya maji! Na chini ya mwaka mmoja, wanachama milioni 16 wa CPSU hawakufanya chochote kuzuia "mlipuko wa daraja", ambayo ni, kuanguka kwa USSR, ingawa itakuwa upuuzi kusema kwamba ni mtu mmoja tu ndiye aliyeilipua.

Kwa ujumla, kitabu changu "kimefunikwa". Lakini sasa tuna laini kamili, ingawa ni kavu, ambayo mtu yeyote anaweza kupata kwa kuandika ombi katika Google. Kwa nini ilikuwa wazi sana. "Dini ni kasumba kwa watu," lakini hapa … angalau zingine, lakini bado, faida kwa kanisa, hata ikiwa sio ya moja kwa moja. Jambo lingine lilinishangaza. Ilikuwa 1990, "hakuna mtu aliyesahaulika na hakuna kitu kinachosahaulika," na haikuwezekana kujua jinsi meli zetu zilipigana kwenye mizinga na jina "Dimitry Donskoy" kwenye silaha zao, ilionekana kuwa hatari. Walilaumiwa nini? Ukweli kwamba mizinga yao ilinunuliwa na pesa za waumini? Na, kwa kweli, sikuwa peke yangu ambaye alikuwa mwerevu sana hivi kwamba niliamua "kuchimba amana hizi za dhahabu". Kulikuwa, kwa kweli, watu kabla yangu, na hata, uwezekano mkubwa, kutoka karibu na Moscow na … hakuna mtu aliyeweza kufanya hivyo chini ya utawala wa Soviet!

Kweli, sasa, baada ya "utangulizi" mkubwa tumekuja karibu na jambo kuu. Na jambo kuu itakuwa jinsi Leningrad, iliyokatwa na Wajerumani kutoka bara, ilitolewa na chakula? Wengi watasema juu ya "Barabara ya Uzima", na … hii haitakuwa jibu sahihi kabisa. Ndio, kulikuwa na "Barabara ya Uzima" (na kulikuwa na nakala ya kupendeza juu yake kwenye VO), lakini … kulikuwa na njia moja zaidi! Reli hiyo, iliyojengwa mara tu baada ya kizuizi kuvunjika mnamo Januari 1943, ina urefu wa km 33 kutoka kituo cha Shlisselburg hadi kituo cha Polyany. Ilikuwa kupitia hiyo kwamba 75% ya bidhaa zote zilizotumwa huko zilifika jijini. Ladoga "Barabara" ilitoa 25% tu!

Na sasa habari tu: wajenzi waliweka kilomita 33 za barabara hii kwa siku 17 tu! Wakati huo huo, ilijengwa na watu wapatao 5,000, na wengi wao walikuwa wanawake. Na, kwa njia, ni wangapi wa wale walioijenga na kuitengeneza waliokufa bado haijulikani. Lakini inajulikana kuwa watu 600 walifanya kazi kwenye safu ya manjano ya 48. Kila theluthi yao walikufa! Jukumu la tawi hili lilikuwa wazi, na Wajerumani waliiharibu mara 1200 na kulijenga mara 1200. Tawi lilipigwa bomu mfululizo. Na kutoka Januari 1943 hadi Januari 1944, ndege 102 za kifashisti zilipigwa risasi juu yake. Hiyo ni, kila siku tatu ndege moja ya adui ilipiga risasi juu yake, na kwa kweli kulikuwa na siku zisizo za kuruka na hata wiki zisizo za kuruka kabisa!

Picha

Ujenzi wa daraja la maji ya barafu lenye rundo la maji chini ya Neva karibu na Shlisselburg

Picha

Hakuna mtu anayedharau urembo wa dereva wa "lori", aliyebeba mizigo yao kwenye barafu. Lakini … treni moja inaweza kubeba shehena nyingi kama elfu ya hizi "moja na nusu".

Kila mtu anajua kuwa reli inahitaji taa za trafiki. Hasa usiku, wakati trafiki yote ilikuwa ikiendelea, kwani wakati wa mchana Wajerumani walikuwa wakipiga risasi kwenye tawi. Kwa hivyo usiku ilisimamiwa na "taa za trafiki za moja kwa moja" - wasichana ambao walisimama kando ya mstari na kudhibiti mwendo wa treni kwa mikono. Walikuwa zamu kwa siku kadhaa. Ilikuwa ngumu kubadilika. Na bila makao yoyote, katika kanzu za ngozi ya kondoo na buti za kujisikia, vizuri, walitoa pombe kwenye chupa. Angalau ukweli ufuatao unazungumza juu ya ukali wa kazi ya laini hiyo: mnamo Aprili 1943 peke yake, hadi treni 35 zilipitishwa kwa Leningrad kwa siku. Gawanya 35 na 24 na uone kwamba treni zilikuwa zikitembea kwa mtiririko wa karibu, mkia mmoja kwenda kwa mwingine.

Dereva aliyebeba gari moshi chini ya moto alipewa tuzo, alipokea "malipo" - gramu 15 za majarini na pakiti nyingine ya sigara. Hakuna hata mmoja wa "wakoloni" aliyeweza hata kufikiria juu ya kugusa yaliyomo kwenye mabehewa yaliyovunjika yaliyokuwa pande zote za mstari: angepigwa risasi mara moja kwa uporaji.

Inafurahisha kwamba Wajerumani wenyewe waliamini kuwa treni kwenye tawi hili zilikuwa zinaendeshwa na wauaji wauaji wauaji, ambao, angalau "njia hii, hata kwa njia hiyo," lakini walifanya kazi … wasichana wa shule wa jana ambao walikuja na vocha za Komsomol!

Picha

Hivi ndivyo daraja la maji ya juu kwenye Neva huko Shlisselburg lilivyoonekana mnamo Februari-Machi.

Na mwishowe, jambo la kushangaza zaidi: watu hawa wote, ambao walijitolea maisha yao kwa Mama yao, kwa sababu fulani tu (tu!) Mnamo 1992 walitambuliwa kama washiriki wa Vita Kuu ya Uzalendo. Kabla ya hapo, walikuwa kwa njia fulani hawakustahili kuzingatiwa. Kwa sababu fulani, hii feat yenyewe haikufunikwa kwenye vyombo vya habari vya Soviet. Reli hiyo ilikuwa imeainishwa, ilikuwa marufuku kuipiga picha na kutaja katika ripoti rasmi. Hapa kuna jinsi!

Picha

Treni huenda kuvuka daraja.

Mnamo mwaka wa 2012 (miaka ngapi baadaye?) Filamu ya maandishi "Columnists" ilitolewa, na sasa sinema ya filamu "Corridor of Immortality" inapigwa juu ya urafiki wa wafanyikazi wa tawi hili. Daniil Granin alikua mshauri wa mradi, na sio lazima kumwakilisha. Walakini, swali linatokea: kwa nini tu sasa? Je! Maveterani wapya wa vita 200 wangeharibu hazina ya USSR na faida zao? Hapana, labda, uwezekano mkubwa, hii ilitokana na kutawala kwa watu kama mkuu wa Kurugenzi Kuu ya Kisiasa ya Jeshi la Soviet, Jenerali Alexei Epishev, ambaye katika miaka ya 70 ya karne iliyopita, alipoulizwa kutoa habari za ukweli juu ya vita, ilijibu: "Nani anahitaji ukweli wako ikiwa unaingiliana tuishi?"

Picha

Makumbusho "Barabara ya Maisha".

Lakini … lakini angalau sasa, na labda hivi karibuni, tutaona filamu sio mbaya kuliko ya Panfilov's 28, iliyopigwa kwa kuaminika sana, na wingi wa picha za asili katika maeneo anuwai na kuzingatia eneo halisi. Mtu yeyote anaweza kusaidia mradi huo kwa kurejelea habari iliyochapishwa kwenye wavuti ya filamu hii.

PS: Unaweza kusoma zaidi juu ya utengenezaji wa filamu hii katika nakala ya Elena Barkhanskaya "Treni ya moto", jarida "Vijana wetu" №19 2016.

Inajulikana kwa mada