Mazungumzo na Timofei Panteleevich Punev. "Hakuna Jeshi la Anga lililokuwa na mshambuliaji kama Pe-2."

Mazungumzo na Timofei Panteleevich Punev. "Hakuna Jeshi la Anga lililokuwa na mshambuliaji kama Pe-2."
Mazungumzo na Timofei Panteleevich Punev. "Hakuna Jeshi la Anga lililokuwa na mshambuliaji kama Pe-2."
Anonim
Mazungumzo na Timofei Panteleevich Punev. "Hakuna Jeshi la Anga lililokuwa na mshambuliaji kama Pe-2."

Nilikutana na Timofei Panteleevich Punev kwa bahati. Mmoja wa marafiki wangu wakati mmoja aliruhusu kuteleza kuwa anamjua mke wa rubani wa jeshi ambaye alipigana. "Mtu anayepigana," alinionya, "na tabia yake … utajionea mwenyewe."

Kwa hivyo nikawa mmiliki wa simu, ambayo niliipigia mara moja. Punev alikubali mara moja ombi langu la kukutana. "Je! Wewe Timofey Panteleevich ulitumia nini kupigana?" "Kwenye pawns, kwenye Pe-2". Nzuri.

Kwenye mkutano huo, Punev mara moja alikamata mpango huo. “Ndio, nitakuambia nini, kila kitu tayari kimeandikwa. Soma,”na akanipa nakala ya nakala ya jarida. Ili kumheshimu mmiliki, niliisoma. Kati yetu, nakala hiyo ilionekana kuwa dhaifu kwangu. Iliandikwa na tarehe kadhaa na kuambiwa juu ya marubani wa Maagizo ya Walinzi ya 36 ya Suvorov na Kutuzov, Kikosi cha Washambuliaji wa Berlin, waking'aa na misemo kama "… kuonyesha ushujaa usiokuwa na mfano …", "… kujaza mioyo na chuki ya adui … "," … lakini, hakuna kitu kinachoweza kuwazuia walinzi … "na kadhalika. "Kisiasa" ujinga.

"Sawa, vipi?" mmiliki aliniuliza. "Dhaifu," nilijibu kidiplomasia. "Takataka," alisema Punev, "kitu kizuri tu juu ya nakala hii ni kwamba inazungumza juu ya wavulana wetu, vinginevyo itachukua muda kidogo na watatusahau kabisa." "Na haukununua chochote!" - alinisifu - sawa, njoo, uliza maswali yako. Nakuuliza tu juu ya jambo moja, tusidanganye."

Mazungumzo na Punev "yaliniteka" mara moja, kila wakati hufanyika wakati una mwingiliano mwenye akili, mjuzi, nyeti na msikivu mara moja. Na Homa, kama hiyo, na herufi kubwa.

Kulikuwa pia na mazungumzo juu ya ushawishi wa hali ya juu kwenye kazi yake ya jeshi. Wakati wa tuzo, Punev alisema: "Unajua, sina tuzo hata moja" kwa ujumbe wa kupigana ". Tuzo zangu zote "kulingana na matokeo ya kipindi cha mapigano" ni wakati kikosi kinachukuliwa kwa kujaza tena na kujipanga upya, kuwazawadia walionusurika. Mimi ni kama huyo, nikisikia uongo wowote, niliongea mara moja, bila kujali safu na vyeo. Alielezea kila kitu kibinafsi, hata kwa mkuu wa wafanyikazi, hata kwa afisa wa kisiasa, hata kwa Mjumbe wa Baraza la Jeshi. Mgongano ulikuwa wa kutisha, tuzo hizo ni nini. Sikuwapigania. Na sasa nadhani labda nilikuwa nikipigana vibaya."

Tulikutana mara kadhaa zaidi, mahojiano yaliyochapishwa ni matokeo ya mikutano kadhaa.

Vitae ya Mitaala: Timofey Panteleevich Punev. Alizaliwa mnamo Agosti 2, 1922, katika kijiji cha Kugulta (sasa eneo la Stavropol). Baba ni daktari wa upasuaji, mama ni paramedic. Mnamo 1940, mara tu baada ya kumaliza kipindi cha miaka kumi katika kijiji cha Kugulta, aliingia Shule ya Majaribio ya Jeshi la Krasnodar. Tangu 1942 mbele. Alipigana katika kikosi cha 1 tofauti cha washambuliaji wa kasi (Karelian Front) na katika Maagizo ya Walinzi ya 36 ya Suvorov na Kutuzov, Kikosi cha Washambuliaji wa Berlin (Mbele ya 1 ya Kiukreni). Baada ya vita, alishikilia nyadhifa kadhaa katika vikosi vya Walinzi wa 4 wa Washambuliaji wa Anga na Idara ya Usafiri wa Anga ya 164. Baada ya vita, yeye akaruka kwa bidii kwenye bomu la Il-28. Chevalier ya maagizo mengi ya kijeshi na medali. Chapisho la mwisho lilikuwa mkuu wa mafunzo ya bunduki ya jeshi ya jeshi. Mnamo 1960, alistaafu kutoka safu ya jeshi, na kiwango cha kanali wa luteni. Hivi sasa anaishi Stavropol.

Nilijaribu kuhifadhi kadiri iwezekanavyo uhalisi wa hotuba ya Timofey Panteleevich, rubani wa mapigano, askari wa Vita Kuu ya Uzalendo, ambaye alipigana SAWA.

Picha

Cadet ya Shule ya Ndege ya Krasnodar Punev. 1940 mwaka.

Picha hiyo ilichukuliwa katika studio huko Krasnodar.

Kulingana na Punev, mnamo 1940, mama yake, ambaye alikuja kutoka Stavropol, alimtembelea. Amri ya shule ilimpa siku sita za likizo (anasa nzuri kwa cadet). Picha hii ilichukuliwa wakati wa likizo. Likizo pekee aliyokuwa nayo kutoka 1940 hadi 1946.

A.S. Timofei Panteleevich, ulianza kusoma lini na wapi kusoma ndege?

T.P. Mnamo Agosti 1940, niliingia Shule ya Ndege ya Krasnodar.

Kuanzia darasa la 4 niliota kuwa rubani. Kwa kuongezea, ilikuwa rubani wa mshambuliaji. Nakumbuka, nilikuja tu kutoka Stavropol, na wahitimu ni wazuri sana, wakiwa wamevalia mavazi kamili, nilifungua kinywa changu kwa furaha. Supermen mia mbili, vizuri, nilifikiri hivyo basi. Sauti nyeusi ya mavazi ya samawati - dandies, wachumba, unaweza kuwa kipofu.

Nilipoingia, Shule ya Ndege ya Krasnodar ilifundisha marubani wa ndege za mabomu na inapaswa kuwa na kipindi cha kawaida cha miaka mitatu ya mafunzo, hata hivyo, kozi yetu ilifupishwa na tulipaswa kuwa luteni katika miaka miwili. Tulifurahi tu kwa hii - chini ya mwaka kabla ya "kichwa juu ya visigino" vya kutamaniwa.

Tuliingia tu, na tayari tumejiona kama luteni - makamanda wa Jeshi Nyekundu. Kulikuwa na kikosi chetu kutoka kwa askari wa zamani wa bunduki za redio, alipigana katika vita vya Kifini, na akaenda Moscow kupokea Agizo la Banner Nyekundu tayari kama cadet. Tulikuwa naye kama kamanda wa darasa (kwetu bosi mkubwa) na tukamwuliza atuletee "cubes". Alipokea amri na kutuletea "kubari", nne kwa kila mmoja. Hii ni kwa kutolewa, ambayo inapaswa kuwa tayari katika miaka miwili!

Na kisha kulikuwa na uvumi. Katika jeshi, hii ndio kesi kila wakati, mwanzoni kuna uvumi, ambayo, kwa kushangaza, inathibitishwa kila wakati. Uvumi huo ulikuwa mbaya zaidi kuliko mwingine na, mbaya zaidi, kwamba hawatatupa safu ya amri, lakini basi hatukuzingatia.

Ghafla, toleo la Desemba linatolewa kama luteni junior. Sisi, kama mbwa, tuliwatembea na kuwadhihaki: "Wavulana wachanga, vijana!" Kweli, tulikuwa wajinga wakati huo, wajinga. Hapa mbele yao waluteni waliachiliwa, vijana wao, na ni nini kitatokea kwetu, hatukufikiria.

Halafu mnamo Januari amri nyingine inakuja - kutolewa kila mtu kama sajini. Tunakuwa na mwingiliano kama huo, wenye kukera na wajinga. Hapo hapo kwa Luteni hawa wa bahati mbaya, waliwaondoa "cubes", kwa jumla, waliwashusha kwa sajini. Na, kinachoshangaza zaidi, sio kila mtu alishushwa cheo, lakini ni wale tu ambao hawakufanikiwa kupata miadi hiyo. Wale ambao waliweza kufanya miadi na wakaondoka mapema (kwenda Mashariki ya Mbali), walibaki kuwa Luteni wadogo, tayari nilijifunza hii wakati wa vita.

Wakati vita vilianza, tulianza haraka kuandika ripoti na ombi la kupelekwa mbele kama kujitolea. Ukamilifu wa kujitolea, hakuna wajinga. Nakumbuka pia kila mtu alisema kwamba tunazungumza Kijerumani na, kwa mabano, kwa unyenyekevu - "na kamusi". Ingawa, Mungu apishe mbali, ikiwa angalau maneno mawili, ni nani aliyejua. Hata wakati huo, lugha za kigeni hazikuwa upande wenye nguvu wa elimu. Ilionekana kuwa wale waliozungumza Kijerumani wangepelekwa haraka, na kisha tutamwonyesha Fritz! Fritzes watawinda nitakapotokea! Sasa, kutoka urefu, kutokana na uzoefu wangu, naweza kusema kwamba kile nilikuwa wakati huo kingetosha mbele kwa siku mbili.

Wakati nilipomaliza chuo kikuu, nilikuwa na muda wa kukimbia kwa masaa 40 tu. Kweli, tunachoweza kufanya ni kuondoka na kutua. Hakuna uwezo wa kutazama angani, hakuna kikundi kinachoruka. "Sote tulifundishwa kidogo, kitu na kwa namna fulani." Hili ni jambo na kwa namna fulani - ni juu yangu basi. Sasa ninaelewa kuwa kwa kulinganisha na Wajerumani tulikuwa watu wa kuacha shule mwitu, kwa sababu Wajerumani waliwaachilia marubani na muda wa kukimbia wa masaa 400 (mia nne). Tofauti ya ajabu.

Niliachiliwa pia kama sajini. Nikawa sajenti mwandamizi tayari mbele, baada ya kujeruhiwa.

A.S. Na wewe, shuleni, ulikuwa na mahafali mawili kwa mwaka?

T.P. Ndio. Ni tu sikumbuki ilianza mwaka gani, kutoka 1940 au mapema. Basi sikuzingatia.

A.S.Katika shule, ulijifunza juu ya aina gani za ndege?

T.P. Kwenye shuleni tulijifunza aina zifuatazo za ndege: U-2, SB, R-Z, TB-3.

Katika U-2 - mafunzo ya ndege ya awali.

Kwenye SB na P-Z, walikuwa wakifanya mazoezi ya matumizi ya vita. Mabomu - haswa na P-Z na, kidogo, na SB. Waliwasha koni na kwa zile "ardhi" - hii tayari ni kutoka kwa SB.

P-Z ilizingatiwa siri. Hii ni tofauti ya R-5, lakini injini yake ilikuwa M-34, na sio M-17, kama kwenye R-5. Kwa sababu ya injini yenye nguvu zaidi, kasi ya ZET ilikuwa 20-30 km / h juu. M-34 alivuta sigara sana, na akaingiza moto ndani ya chumba cha kulala ili wakati wa kiangazi ilikuwa ngumu sana na isiyofurahi kukaa ndani yake. Wakati mwingine, ukiangalia, Zet inakuja kutua, na kichwa cha kadeti kiko juu. Moshi pamoja na joto - ulitikiswa papo hapo.

A.S. Na nini kinaweza kuwa siri juu ya P-Z? Baada ya yote, vitu vya zamani

T.P. Kweli, ndio, ni aina gani ya "zamani"? "Mvua ya anga"!

Ukosefu mdogo. Mwanzoni mwa miaka ya 50, ndege ya Il-28 ilionekana katika kampuni yetu. Hii ni ndege ya safu ya mbele ya mabomu, inachukua tani tatu za mabomu, silaha yenye nguvu ya kanuni, kwa ujumla, ndege hiyo ni ya kisasa zaidi. Imeainishwa kwa kiwango cha kutowezekana, kwa kiwango ambacho mwongozo wa uendeshaji wa siri hauna picha ya jogoo wa baharia, kwani chumba hiki tayari kina macho ya siri ya OPB-6SR - macho ya macho ya mshambuliaji yaliyounganishwa na rada (rada). Macho ni ya siri sana kwamba katika siri ya siri katika maagizo ya utendaji wake kuna mchoro tu wa sehemu ya kinematic, bila umeme, ambayo (umeme) tayari ni ya siri kubwa zaidi. Utani wote kando, unatazama mchoro wa elektroniki, na karibu na wewe kuna mlinzi wa bunduki ndogo. Hiyo ndio siri ilikuwa. Fikiria mshangao wetu wakati, wakati wa kusoma katika Kituo cha 4 cha Matumizi ya Zima huko Voronezh, tunapata katika maktaba ya karibu maagizo yasiyopangwa kabisa, kamili kwa maoni ya Amerika ya kampuni ya Norden. Haijafafanuliwa kwa sababu Wamarekani waliondoa maoni haya kutoka kwa huduma, au walikuwa wakijiandaa kuiondoa. Kwa kuongezea, huyu ndiye "Norden" wa Amerika nakala halisi ya OPB-6SR yetu, haswa, yetu - nakala halisi ya ile ya Amerika. Sana kwa usiri! Iliibiwa na kuainishwa, kwa sababu hakuna bora iliyobuniwa.

Labda unafikiria kwanini nimekuambia hadithi hii na inahusiana vipi na P-Z? Hii ni ili uelewe, wanapoficha kila aina ya takataka, inamaanisha jambo moja tu - mambo ni mabaya sana. Kama maandalizi yetu kabla ya vita. "Usiri" P-Z ni kutoka kwa familia moja. Walijificha udhaifu wao wenyewe.

A.S. Je! TB-3 pia ilipigwa bomu?

Hapana. Hapo awali, TB-3 iliruka kwa mazoezi ya kikundi, hata hivyo, ilighairiwa hivi karibuni, walidhani kuwa ilikuwa hatari sana na tukaanza kuruka kwenye TB-3 "kwa mawasiliano". TB-3 ndio aina pekee ya ndege ambayo kituo cha redio kiliwekwa - RSB. Kinadharia, iliaminika kuwa wakati tulikuwa tukiruka, ilibidi tupokee kutoka ardhini na tupeleke chini, kwa redio, maandishi tofauti, na baada ya kutua, linganisha matokeo yaliyopatikana, thibitisha maandishi. Ilionekana kuwa kila kitu kilikuwa sawa, tulifaulu majaribio. Lakini ilikuwa ni shwari, kwa wakati wote nilikuwa sijawahi kusikia "dunia" na sikuamini kwamba mtu yeyote angesikia mimi.

Njia kuu ya mawasiliano kati ya "ardhi" na ndege ilikuwa uwekaji wa bendera ya Popham (kulikuwa na mwangalizi kama huyo wa Kiingereza). Kitambaa kinachukuliwa, "T" imewekwa nje yake, na kwenye kitambaa kuna valves maalum ambazo zinainama na, kwa kufupisha sehemu za "T", huruhusu habari fulani kupitishwa. Mfano rahisi zaidi: ikiwa "mguu" wako wa kushoto hautatolewa, basi nusu ya kushoto ya "T" imekunjwa kwenye jopo.

Na ikiwa ilikuwa ni lazima kuhamisha kitu ngumu zaidi kwa ndege, basi (nakumbuka picha kutoka kwa kitabu), milingoti miwili iliwekwa, na kifurushi kilining'inizwa kwenye kebo kati yao. P-5, ikiruka chini juu ya ardhi, ikaunganisha kifurushi na ndoano. Huo ulikuwa uhusiano.

Tulikuwa na mawasiliano ya redio katika hali ya kiinitete. Tulikuwa watu wa pango, kwa maana ya mawasiliano ya redio. Sikumbuki redio hii ingekuwa kwenye TB-3, hata ikiwa ingefanya kazi nzuri kwa mtu.

A.S. Timofei Panteleevich, juu ya aina gani ya ndege uliruka zaidi shuleni?

T.P. Saa 40 za shule ziligawanywa takriban sawa, kati ya aina zote za ndege. Ingawa, kutoka shuleni nilihitimu kwa Baraza la Usalama.

A.S. Je! Haukuruka Pe-2 kwenda shule?

T.P. Hapana.Kwa kusema, hawakujua hata kwamba ndege kama hiyo ilikuwepo. Ingawa niliona kwanza Pe-2 shuleni.

Mnamo 1941, kama kawaida, tulikuwa na wikendi yenye matunda sana tukipanda miti. Sisi, cadets, kila wakati tulikwenda wikendi au kupanda miti, au kuchimba wenyeji wa maghala ya mafuta na mafuta. Ukweli kwamba kwa madhumuni hayo tingatinga zipo au, huko, wachimbaji, na wikendi zinaweza kutumiwa kwa njia tofauti, hatukujua.

Kwa hivyo tunachimba ardhi na kusikia sauti isiyo ya kawaida, kali juu ya uwanja wa ndege. Tunatazama juu, kifuniko cha wingu ni tatu, na mawingu haya yametobolewa haswa na ndege isiyojulikana. Inatukimbilia, na ana kasi !! … Katika shule yetu, kilomita 140 / h ilizingatiwa kupigana, lakini hapa, inaonekana, 140 inatua. Tunasikia - anatua. Hatukuwa na ukanda wa saruji, na inaonekana kama rubani "aliambatanisha" gari kutoka usawa wa juu, vumbi lilikuwa nguzo na gari lilikuwa tayari mwisho wa ukanda. Kweli, kasi! Tuko kwenye ndege, na hapa kutoka pande zote: "Wapi ?! Rudi! Ni ndege ya siri! " Kama hii: huwezi kuonyesha ndege kwa kadeti, mbele tu, wakati anaenda kupigana! Kwa hivyo hawakuionyesha karibu. Hii ilikuwa Pe-2, moja ya kwanza. Nilipenda sana gari hili mara moja! Ndege ya uzuri wa nadra! Ndege nzuri inaruka vizuri.

A.S. Timofey Panteleevich, katika kikosi gani na walianza wapi kupigana?

T.P. Katika msimu wa 1942, nilienda vitani pia. Shule tayari ilikuwa "inamaliza", kwani Wajerumani walikuwa wakisukuma kusini kwa kasi kamili. Kuchanganyikiwa na hofu, lakini waliweza kututoa, lakini sikuenda kusini, lakini mbele ya Karelian.

Iliwasili, na tayari kuna theluji kamili na baridi kali. Niliingia kwenye kikosi cha 1 tofauti cha washambuliaji wa kasi. Kulikuwa na, inaonekana, mabomu 15 ya SB. Wafanyikazi wa kikosi hicho walikuwa wamepigana sana, kamanda wangu wa kikosi alikuwa akiwaka moto, nakumbuka uso wake uliokuwa na makovu. Tuliruka pamoja naye kidogo, kutathmini "ustadi" wangu wa kuruka. "Ustadi" wangu haukumvutia, lakini kwa kuwa unachukuliwa kama rubani wa mapigano, lazima uingie vitani. Ananiambia: "Ujumbe wa mapigano umepangwa kesho. Kumbuka, jukumu lako ni kuona mkia wangu tu. Ukianza kutafuta mahali pengine na kutoka, umepotea. " Hiyo ndiyo yote angeweza kufanya ili kuboresha ustadi wangu wa kusafiri. Kama ilivyotokea, mengi …

Nilikumbuka sheria hii kwa vita vyote na nilikuwa na hakika ya ukweli wake mara nyingi. Wale ambao hawakujua sheria hii, walisahau, au kutokana na ujinga walitoka - walibisha mara moja. Kijani kama hicho kilikufa wakati wa vita, oh, ni wangapi!

Takwimu za washambuliaji zilikuwa rahisi: ikiwa hakupigwa risasi katika majeshi matano ya kwanza, basi huenda kwa kitengo kingine, ambapo nafasi ya kupiga risasi ni kidogo. Kwa mfano, nilijeruhiwa kwa mara ya kwanza kwenye safu ya nne au ya tano. Waliniumiza kwa urahisi, hata sikuacha kuruka na sina habari juu ya jeraha hili. Hakukuwa na wakati wa maswali wakati huo.

Ikiwa ulifanya safari kumi, basi polepole unaweza kutolea macho yako kutoka mkia wa mtangazaji. Kwa mfano, tu kwa safari ya kumi nilianza "kutazama hewa", ambayo ni. angalia polepole. Kutazama kote, wow! Ninaruka! Zoezi tisa za kwanza sikujua ni wapi nilikuwa nikiruka na kile nilichokuwa nikipiga mabomu, mara moja nikapoteza mwelekeo wangu, hiyo ilikuwa "falcon inayoenda". Lakini hakumpoteza kiongozi! Na kwenye ndege ya kumi na moja nilipigwa risasi. Wapiganaji.

A.S. Niambie, Timofey Panteleevich, mwanzoni mwa vita, SB ilikuwa imepitwa na wakati sana au ilikuwa mshambuliaji kamili wa kutosha?

T.P. Gari lililopitwa na wakati kabisa. Aliwaka sana. Mizinga ilikuwa haijalindwa. Kasi ni ndogo.

SB ilikuwa "mwaloni", marubani wana dhana kama hiyo. Hili ni jina la ndege ambayo ni thabiti sana hivi kwamba juhudi kubwa lazima zifanyike kubadilisha njia yake. Kwenye SB, kila kitu kilidhibitiwa na viendeshi vya kebo, kwa hivyo juhudi kwenye usukani zililazimika kutumiwa vizuri. Alijibu pole pole na bila kupenda kuwapa wizi. Ujanja wa mpiganaji kwenye SB sio ukweli. Neno moja ni "mwaloni".

Silaha ya ndani ni dhaifu - ni ShKAS tu ndio maambukizo kama haya! Wajerumani walianza "kutupiga nyundo" kutoka mita 800, wangejiunga na mkia na kwenda … Na kikomo cha ShKAS kilikuwa mita 400.

A.S. Kwa kweli, kasi ya SB ilikuwa nini na mzigo wa bomu ulikuwa nini?

T.P. Juu ya sifa za utendaji 400 km / h, lakini hii ni upuuzi.Katika miaka ya 400, SB ilikuwa ikitetemeka, inaonekana kwamba iko karibu kuanguka. Ndio, na wangeanguka ikiwa wangesafiri. Kweli 320 km / h. Mzigo wa bomu 600 kg.

A.S. Kulikuwa na kifuniko cha mpiganaji wakati huo, mnamo 1942?

T.P. Mara nyingine. Kati ya hizo kumi na moja, tulifunikwa mara mbili au tatu, na wapiganaji wa I-16 na, inaonekana, mara moja na "harricanes". Walakini, sijawaona. Niliangalia mkia wa mwenyeji. Tuliambiwa ikiwa kutakuwa na kifuniko au la kwenye mkutano wa mapema wa ndege, kutoka hapa nakumbuka

A.S. Timofey Panteleevich, niambie, kwenye safu hii ya kumi na moja, ulikuwa wangapi na wapiganaji wangapi wa Ujerumani? Je! Wapiganaji wetu walikufunika?

T.P. Tuliruka nje na tisa. Hakukuwa na kifuniko cha mpiganaji. Tulipiga bomu nje, na wakati wa kurudi Wajerumani walitupata. Urefu wetu ulikuwa kama elfu tano. Kulikuwa na wangapi? Na shetani anajua tu! Niligundua kuwa wananipiga tu wakati makombora yalipoanza kupasuka, na maumivu makali katika mguu wangu wa kushoto. Sijaona wapiganaji wowote. Shambulio la kushtukiza kabisa.

Injini ya kushoto iliwaka moto. Ilianguka nje ya utaratibu. Ninapaswa kuruka, kwa sababu mizinga inaweza kulipuka kwa urahisi, lakini sijui ni wapi! Ama juu ya eneo letu, au juu ya yule aliyekaliwa. Hapa kuna "falcon inayojivunia", lakini kuruka kwenda kifungoni sio kwangu. Kasi 190, gari limewaka moto, lazima turudi nyumbani, lakini yuko wapi nyumbani? Hadi firewalls zilipochomwa, nilikuwa nimefungwa na kuruka. Moto ukavuma! Na sehemu zilipochomwa, niliruka kutoka kwenye chumba cha kulala karibu 3500 m. Niliruka nje ili niweze kufungua parachuti chini kabisa, niliogopa kwamba wapiganaji wa Ujerumani wangepiga risasi hewani. Alitua kwetu, hata hivyo, kulikuwa na shimo kwenye mguu wake, paja lake lilivunjika.

A.S. Navigator na mpiga risasi alikuwa ameruka nje kwa wakati huo?

T.P. Na shetani anajua tu! Hakukuwa na SPU kwenye SB, kwa hivyo hatukuweza kujadili.

A.S. Kwa hivyo, hakukuwa na mawasiliano kati ya wafanyikazi kwenye SB?

T.P. Kulikuwa na uhusiano, mama yake! Barua ya nyumatiki. Bomba hili la alumini lilikimbia kwenye fuselage na kushikamana na jogoo. Unaandika dokezo, kwenye "cartridge" yake na kwenye bomba, au kwa baharia, au kwa mwendeshaji wa redio. "Accordion" maalum mara kadhaa "chuhhhul" na hiyo ndiyo yote … "Kwa babu ya kijiji. Konstantin Makarych ". Ujinga mtupu! Ninaikumbukaje …! Rave! Hatukuwa tunajiandaa kwa vita, lakini …! Chkalov, Gromov akaruka, nchi nzima ilifadhaika, lakini hii ni kwa mabango ya propaganda, na ikiwa utachukua hali halisi, serikali ni mbaya.

A.S. Lakini ni vipi, bila SPU, baharia alikupeleka kwenye kozi ya mapigano?

T.P. Na nilikuwa na balbu tatu kwenye dashibodi. "Nyekundu kushoto, kijani kulia, nyeupe sawa mbele." Navigator wao aliwasha kutoka kwenye chumba chake cha kulala. Upuuzi na takataka.

Kwa ujumla, nililipua "kwa kuongoza". Alifungua vifaranga - nikavifungua, mabomu yake "yaliondoka" - pia nilianza kumiminika.

Unajua, shuleni ilionekana kuwa hakuna ndege nzuri na nzuri kuliko SB, na sasa siwezi hata kusikia juu yake.

A.S. Nilisikia kwamba Wajerumani walianza kuwapiga risasi marubani wetu ambao walitoroka kwa parachuti baadaye, karibu 1943

T.P. Hapana. Tayari mnamo 1942 walikuwa wakifanya mazoezi kamili. Rahisi. Ilitokea mnamo 1941 kwamba Wajerumani walizika marubani wetu waliopungua na heshima za kijeshi, hii iliambiwa na wavulana ambao walipigana wakati huo. Unapoendelea km 50 kwa siku, ni sawa kwa adui kupiga kelele: "He! Acha! Nipe mapumziko! " Basi unaweza kucheza na uungwana na heshima. Mwisho wa 1942, Wajerumani waligundua kuwa walikuwa "wamejiingiza matatani" na ndio hiyo, michezo yao ya heshima ilikuwa imekwisha.

A.S. Umefika kwenye eneo la vitengo vyetu?

T.P. Hapana. Ilibadilika kuwa ya kupendeza zaidi hapo.

Wakati nilikuwa nimekaa kwenye chumba cha kulala na wakati niliruka chini, hakukuwa na hofu. Kwa uaminifu. Kwa ujumla, kila kitu hakikunitokea. Wakati wa kutua, ama kwa maumivu au kutokana na kupoteza damu, nilipoteza fahamu. Niliamka kutoka kwa ukweli kwamba mtu alikuwa akiniburuza. Alichukua slings na kumburuta kwenye theluji. Kuvuta kimya. Kujaribu kujua kama yetu au Wafini? "Sawa, nadhani - ikiwa wangekuwa wakiburuza yetu, wangekuwa wamekisia kuondoa kuunganisha kwangu." Kwa hivyo Wafini. Kujaribu kupata bunduki. Nilihisi, lakini siwezi kuichukua, glavu zangu zilianguka angani, mikono yangu imeganda, vidole vyangu havifanyi kazi. Matusi kama haya yalinichukua, kwa kukosa msaada wangu, hata nikaanza kuapa. Maneno ya kutisha.Ghafla nasikia: “Nimeamka! Mpenzi, hai! Nakuburuta…”Msichana wa aina fulani. Ilibadilika kuwa nilifika kilomita chache kutoka kwa kijiji ambacho hospitali yao ilikuwapo (alifanya kazi huko na kuniburuta huko). Msichana huyu alikuwa akirudi kijijini kwake na aliniona nikiacha ndege. Kwa kuwa ndege ilikuwa yetu, mara moja alikimbilia kwangu. Kweli, tulichukua mapumziko (na aliniburuta kwa muda mrefu) na kisha ikawa ya kufurahisha zaidi.

Bahati nzuri sana. Bahati si kulipuka katikati ya hewa. Ilikuwa bahati kwamba Wajerumani hawakupiga risasi. Wakati wa kutua na mguu uliojeruhiwa, hakuuawa - alikuwa na bahati pia. Bahati yule msichana alinipata mara moja. Ilikuwa bahati kwamba mikono yangu iliganda, kwa hivyo msichana huyo, wakati aliniburuta "fahamu", hakupiga risasi. Ningepiga risasi - nilikuwa nimeganda, kwa sababu sikuweza kusonga kwa sababu ya mguu wangu. Na jambo la mwisho - kulikuwa na hospitali katika kijiji, ambayo mara moja walinifanyia upasuaji mguu wangu na, na hii, waliniokoa, hii ni bahati, kwa hivyo bahati. Kwa ujumla, nilikuwa na bahati sana wakati wote wa vita.

A.S. Timofey Panteleevich, ulianzaje kupigana kwenye Pe-2?

T.P. Nililala hospitalini, nilikuwa na hamu ya kwenda mbele, kwa uaminifu, sio upumbavu. Niliogopa kwamba nitatambuliwa kuwa sistahili, kwa sababu mguu wangu ulikuwa umezungushwa kabisa. Haijalishi ni mafunzo gani, sikuweza kujiondoa kilema. Kusema ukweli alilemaa na jinsi hakufanya kazi ya kwenda kwake - hakuna kitu kilichotokea. Baada ya vita, nilifanya upasuaji kwenye mguu huu kwa njia mpya na vipande bado vimeketi ndani yake. Lakini basi hakuna chochote, tume ilipitisha, ilitambuliwa kuwa inafaa.

Baada ya kuruhusiwa kutoka hospitalini, mnamo Februari 1, 1943, niliishia kwenye kikosi cha 4 cha jeshi la anga, kilikuwa kimewekwa Kazan, na ZAP ya 18 (kikosi cha uhifadhi wa anga) kilikuwa katika brigade. Katika ZAP, mara moja nilianza kusoma tena kwenye Pe-2.

Ilikuwa ni mila nzuri ya anga kwamba kila rubani baada ya shule au hospitali alipaswa kupitia kikosi cha anga cha akiba. Ilikuwa mwisho wa vita tu wakati marubani walianguka mara moja kwenye vikosi vya vita, wakati sisi ambao tulikuwa tumepitia vita tayari tulikuwa "bison". Na kisha, mnamo 1943, tu kupitia ZAP. Ilikuwa sahihi.

SB imesahaulika, Pe-2 tu! Karibu nimesali kwa Pe-2 hii. Hii ni ndege! Marubani wengi walikuwa wakimwogopa, na nilimpenda sana.

Nilikuwa na bidii sana, kwa hivyo mazoezi yalinichukua kidogo, miezi minne, na wakati wa kukimbia masaa 40-50. Katika ZAP walifanya mazoezi mengi, kozi kamili ya matumizi ya mapigano: kupiga mbizi kwa kupiga mbizi, hii ilikuwa aina kuu ya mabomu, mabomu ya usawa, lakini hii ni kidogo. Walipiga risasi pia kwa malengo ya ardhini, walipiga koni, hii ni kwa bunduki za mashine. Mishale na baharia pia walipiga koni. Kikosi cha kiunga kilifanywa kazi. Walisoma "kwa nguvu", sio kama shuleni. Polygon na uwanja wa ndege ilikuwa karibu sana, haswa, mabomu tu yaliondoka. Walipiga mabomu ya kawaida, sio mafunzo ya mabomu. Ndege zote zilifanywa na wafanyikazi kamili. Kabla ya ndege hizi, nilikuwa mchoyo, nilitaka kufika mbele haraka.

Miezi minne baadaye, "wafanyabiashara" waliruka na kunipeleka kwa jeshi lao, ambalo alienda hadi mwisho wa vita, kwa GBAP ya 36, ​​ambayo mwishoni mwa vita ilikuwa Amri za Walinzi wa 36 za Suvorov na Kutuzov, Kikosi cha Usafiri wa Bomu cha Berlin. Kikosi kisha kilipigana kwenye Kikosi cha kwanza cha Kiukreni na kilipigana vita nzito vya anga. Nilianza ndani yake kama rubani wa kawaida, sajini mwandamizi, na nikamaliza vita kama kamanda wa ndege, afisa.

A.S. Umesema kuwa marubani wengi wa Pe-2 waliogopa. Kwa nini ilitokea?

T.P. Wakati una masaa 5-15 tu ya muda wa kukimbia kwenye mshambuliaji, ni ngumu sana "kumfunga" mnyama "wa kasi na mwenye nguvu kama Pe-2. Kwa hivyo hofu

A.S. Kulikuwa na ndege ngapi katika kikosi cha 36? Ndege za mmea gani zilikuwa kwenye kikosi? Kulikuwa na tofauti gani kati ya magari ya viwanda tofauti?

T.P. Wacha tuhesabu. Vikosi vitatu kamili, ndege 9 kila moja. Sasa - kiunga cha kudhibiti, magari 3. Na gari 3-4 zilizohifadhiwa, bila wafanyakazi. Jumla ya ndege 33-34. Tangu 1944, kila kikosi cha anga tayari kilikuwa na angalau ndege 10 ambazo hazijafanywa kwa akiba, basi kulikuwa na angalau ndege 40 kwa kila kikosi.

Ndege zilipelekwa kwa jeshi kutoka kwa viwanda viwili, Kazan na Irkutsk. Walitofautiana tu kwa rangi, vinginevyo magari yanayofanana kabisa.

A.S. Jogoo la Pe-2 lilikuwa sawa, je! Lilikuwa na uonekano, vifaa, backrest ya kivita?

T.P. Raha sana. Kubwa, mashine ya vita. Mapitio ni nzuri. Mbele, kando ni nzuri sana. Kwa wazi, hakukuwa na maoni nyuma, baharia na mwendeshaji wa redio walikuwa wakitazama nyuma.

Ilikuwa na vifaa vya kutosha. Ikilinganishwa na ndege zetu zingine, ugumu wote wa vyombo vya kukimbia ni bora tu. Wakati huo, ilionekana kwetu, wingi wa vifaa, na upeo wa bandia, na GPC (gyro-compass) kwa dira ya sumaku, n.k. Seti nzima, kila kitu kinachohitajika. Rubani alikuwa na macho ya PBP ya collimator, macho yalilenga wote wakilenga wakati wa kupiga mbizi na kupiga risasi kutoka kwa bunduki za mashine. Navigator alikuwa na macho ya OPB (macho). Vituko vyema, usahihi wa juu wa kugonga hutolewa.

Hakukuwa na glasi za kuzuia risasi, glasi ya macho. Rubani alikuwa na backrest ya kuaminika ya kivita, na kichwa cha kivita, kwa njia, iliingiliana sana na maoni nyuma.

Kiti cha rubani kilikuwa kimesimamiwa vizuri sana, nyuma na mbele na juu na chini.

A.S. Ulitumia vifaa vya oksijeni, ikiwa ni hivyo ni mara ngapi? Je! Vifaa hivi vinaaminika?

T.P. Nadra. Kwa kweli hatukuruka juu ya m 4000, na hapo kijana mchanga mwenye afya haitaji oksijeni. Lakini, ilikuwa tayari kila wakati. Ilifanya kazi kwa uaminifu.

A.S. Ilikuwa ngumu vipi kuondoka kwenye chumba cha kulala, je! Dari ilishuka kwa kasi kubwa?

T.P. Dari ilishuka kwa urahisi na ilikuwa rahisi kuondoka kwenye chumba cha kulala, lakini ilikuwa na kasoro kubwa zaidi ya muundo. Kutoka kwa bomba la PIT (Pitot), ambalo linashikilia juu ya chumba cha kulala, kwa washers wa mkia kulienda antenna moja ya waya, kiunganishi na amri. Tochi inapoangushwa na rubani au baharia akaruka nje, anaweza kuanguka chini ya moja ya waya na "kuteleza" kando yake hadi kwenye kingo inayoongoza ya washer mkia, ambayo ilikata kichwa chake. Kwa kawaida, iliruka kama tikiti maji.

Pamoja nasi, ni hivyo kila wakati, ambapo mbuni haifanyi hivyo, kuna askari wa kawaida kwa urahisi. Mafundi wetu walibadilisha muundo wa upandaji wa antena, na kutengeneza "masikio" maalum na kuanzisha kebo ya nyongeza, kwa msaada wa tochi iliyoangushwa "ikachomoa" antena kutoka kwa bomba la AHP. Ingenious na rahisi. Kutumia mfumo huo huo, baadaye walianza kutengeneza antena moja kwa moja kwenye viwanda. Hakukuwa na shida zaidi na kuondoka kwenye chumba cha kulala.

A.S. Timofey Panteleevich, Pe-2 ilikuwa ngumu sana kudhibiti?

T.P. Gari ni nyepesi isiyo ya kawaida. Pe-2 iligundua mojawapo, ningesema bora, usawa kati ya urahisi wa kudhibiti na utulivu. Na yeye alitembea kwa utulivu, na alijibu kwa usukani mara moja. Ndege yenye usawa mzuri.

Pe-2 ilikuwa hatua mpya katika anga ya Soviet. Ilipatiwa umeme kawaida. Kila kitu kilifanywa na umeme: kusafisha na kupunguza vifaa vya kutua, viboko vya kuvunja, vichupo vya kunyoosha, vijiti; kwa ujumla, kila kitu ambacho hapo awali kilifanywa na anatoa kebo. Kwa hivyo, bidii kwa rudders ilihitajika kidogo.

Juu ya kutua, hata hivyo, kwa kupungua kwa kasi, ilikuwa ni lazima "kuweka" kwa uangalifu sana.

A.S. Timofey Panteleevich, ni kweli, kwa maoni yako, ni hadithi za maveterani juu ya tabia mbaya za kutua za Pe-2 ("mbuzi", nk), ambayo (sifa), kwa maneno yao, "… aliuawa zaidi wafanyakazi kuliko Fritzes "?

T.P. Lazima uweze kuruka! Sijui jinsi ya kuruka, usipige!

Kile nataka kukuambia … Baada ya vita, nilikuwa Kazan kwenye kaburi la Petlyakov. Na kulikuwa na maandishi anuwai kwenye mnara, na sio yale ya kupendeza pia. Kuapa, kuzungumza moja kwa moja. Natangaza: Petlyakov hakustahili unyanyasaji huu! Pe-2 ni gari nzuri!

Wakati wa kutua, marubani wengi walimwaga "zamu ya nne", wakati kasi ilikuwa ndogo, na ikiwa "mguu" ulikuwa "umepita" kidogo basi - tomba! Tayari iko ardhini. Ilikuwa, lakini … wakati wa kozi ya kupigana, "bunduki ya kupambana na ndege" hupiga (na inapiga kulingana na sheria fulani za hesabu), na lazima nitoe kitu kinyume na sayansi hii ya kihesabu. Lazima niongoze. Kwa hivyo, wakati bunduki ya kupambana na ndege inapogonga, basi "weka mguu wako" kwenye "pawn" na inateleza mbali na moto wa kupambana na ndege, na kwa sababu fulani hakuna mtu hapa aliyeanguka.

Utunzaji wa Pe-2 ulikuwa bora. Nitakuambia kesi ili uthamini. Tulikuwa na kipindi kama hiki:

Vitya Glushkov. Tunakwenda kwenye kozi ya kupigana na bomu Krakow. Jiji kubwa, ulinzi mkali wa hewa. Tunakwenda elfu tatu, tena.Na wakati ganda lilipogonga ndege yake, likapiga shimo - gari, ruka! na kujilaza chali. Na mabomu yametundikwa! Kawaida tulichukua kilo 800. Walimtia mgongoni, akatema mate-pyr - astroluk haifungui, mlango wa mlango haufunguki - umejaa. Hii inaeleweka, imepakiwa kwenye mabawa, ililemaza fuselage na "ikabana" tu hatches zote. Yuko pale kama shomoro anayekimbilia juu ya kabati, lakini hawezi kufanya chochote. Na gari inakuja! Ndege ya kiwango cha kawaida, umelala chali tu. Magurudumu kwenda juu, na mzigo wa bomu! Tunaangalia, "shomoro" huyu ameacha kukimbilia na amekaa. Kukaa, ukakaa, basi, oh-oh! na kumrudisha kwenye ndege ya kawaida. Bombed na akaruka nyumbani. Kisha tunamwambia: "Hakuruhusu wewe, mpumbavu, ufungwe!" - kwa sababu katika hali kama hiyo, kama ilivyotokea naye, ni muhimu kuruka.

Nitakuambia zaidi. Kawaida kupiga mbizi iko kwenye pembe ya digrii 70. Tulikuwa na wavulana ambao, wakibebwa, walizamisha ndege kwa pembe kubwa, au hasi (na hii ni kosa, kwa kweli), lakini hata katika kesi hii, Pe-2 haikupoteza udhibiti na gari ilitoka sana.

Juu ya kutua, wengi "walipigana" sio kwa sababu mashine ni mbaya, lakini kwa sababu marubani hawa hawakuwa wamejifunza kabisa.

A.S. Je! Uliruka kwa mavazi ya manyoya wakati wa baridi?

T.P. Na katika msimu wa joto.

A.S. Imeathirije utumiaji, muhtasari? Je! Ilikusumbua?

T.P. Kweli hapana. Chumba cha kulala kilikuwa cha wasaa na kizuri, ovaroli haziingilii.

A.S Na chaguzi gani zilikuwa za sare za kukimbia katika vita?

T.P. Overalls kwa msimu wa baridi, msimu wa demi na msimu wa joto. Majira ya joto ni kitambaa cha kawaida. Msimu wa Demi ni kitambaa cha kudumu cha safu mbili, tatu, na kati ya tabaka kuna kiingiliano kama vile kupiga na baiskeli. Ilitumiwa mara nyingi. Baridi - manyoya. Hatukuwa na koti za kukimbia, walionekana baada ya vita.

A.S. Walikuwa viatu vya aina gani? Je! Ulikuwa na buti za kukimbia?

T.P. Katika msimu wa joto - buti, wakati wa baridi - buti zenye manyoya mengi. Boti zilizo na lacing kubwa, kwa mara ya kwanza tumeonekana baada ya vita, tukikamatwa, Mjerumani. Hakukuwa na buti wakati wa vita.

A.S. Timofey Panteleevich, ulitumia mikanda ya bega?

T.P. Walitumia kila mtu, wote bega na kiuno, kwa sababu kwenye vita ilikuwa inawezekana radi …

A.S. Cabin ilikuwa inapokanzwa?

T.P. Hapana. Ilikuwa baridi wakati wa baridi, kuna mashimo kila mahali, na kutoka kwa upande wa baharia bandari, kwa kweli, iko wazi na hupiga makombora ya bunduki-ya-mashine.

Wakati mwingine, ikiwa mikono yako "inakuwa ngumu," basi unaanza tu kupiga upande kwa bidii, na kadhalika mpaka "ubonyeze" kwenye vidole vyako.

A.S. Je! Pe-2 zote zilikuwa na kituo cha redio na SPU?

T.P. Ndio. Vituo viwili vya redio. Chumba cha amri cha rubani (sikumbuki kile kiliitwa), afisa uhusiano wa RSB-2 katika mpiga risasi wa mwendeshaji wa redio. Tulisimama katika magari yote. Kituo cha amri kilipaswa kutoa mawasiliano kati ya mashine zilizo angani na rubani na uwanja wa ndege, na mawasiliano "ya masafa marefu" mawasiliano na ardhi. Ilikuwa kwenye Pe-2 na SPU. Karne wakati kulikuwa na barua ya nyumatiki imepita.

A.S. Je! Redio zilifanya kazi kwa uaminifu?

T.P. Hapana. Ilikuwa shida yetu wakati huo na shida yetu sasa. Vituo hivi vya redio havikuwa na kile kinachoitwa utulivu wa quartz, zilikuwa zenye kelele, fani, zilipasuka sana. Chumba cha kuamuru, marubani walikuwa wakizima, kwa sababu mngurumo huu, kelele na sauti ngumu ilikuwa ngumu kuvumilia. Uunganisho huo ulikuwa wa kuchukiza. Wakati mwingine, kituo cha amri kilifanya kazi ya kuchukiza sana kwamba mawasiliano na magari ya karibu ilibidi kudumishwa kupitia mwendeshaji wa redio, hii ni mbaya, ufanisi unapotea kabisa. Kwa ujumla, kuondoka kwa ndege, hatukujua kamwe jinsi vituo vitakavyokuwa. Ama muunganisho utakuwa mbaya, au zaidi au chini. Hakujawahi kuwa na mzuri.

Laryngophones zilikuwa kubwa na zisizofurahi, kama masanduku. Shingo zao zilikasirishwa nao kabisa, hata skafu ya hariri haikusaidia. Katikati ya uhasama, wakati kuna ndege nyingi, kila mtu alitembea na hasira ya shingo inayoendelea, kwani sanduku hizi zilikuwa zikigonga ngozi yao na umeme. Kwa kuongezea, laryngophones zilibidi zipigwe mara kwa mara, vinginevyo poda ya makaa ya mawe "ingeoka" ndani yao na wangeacha kufanya kazi.

SPU, tofauti na waongea-mazungumzo, ilifanya kazi vizuri sana, kwa sauti kubwa na kwa usafi.

Inatokea. Tulisimama huko Rzeszow (hii iko nchini Poland) na tukatua kwenye uwanja wetu wa ndege B-17 ya Amerika "Ngome ya Kuruka".Alikaa juu ya tumbo lake, wafanyikazi walipelekwa kwao, na ndege ilibaki na sisi kwenye uwanja wa ndege, inaonekana hakuna mtu angerejesha. Tulipanda hii B-17, tukataka kuona washirika wanapigania nini. Laryngas za Amerika zilitushangaza! Ya kweli. Ukubwa wa sarafu ya kopoli tatu ya Soviet na nene kama mkusanyiko wa sarafu tatu. Wenye bunduki zetu wa redio waliwasisimua haraka ili waweze kuunganishwa na vituo vyetu. Jambo ni rahisi zaidi. Kwa upande wa umeme wa redio, tulibaki nyuma ya washirika (na hata kutoka kwa Wajerumani).

Tulitaka kuangalia vituko vya Amerika pia, lakini hatukupata kitu kibaya. Inageuka kuwa wakati wa kutua mbaya, mfumo wa kujiangamiza wa Wamarekani ulisababishwa, na vifaa vya siri zaidi vilijeruhiwa na milipuko midogo. Nilijifunza juu ya kujiangamiza baada ya vita.

A.S. Je! Kulikuwa na mwongozo wa redio kwenye shabaha kutoka ardhini?

T.P. Hapana. Redio zetu zaidi au chini zilitoa mawasiliano tu kati ya wafanyikazi angani. Mara nyingi hatukusikia dunia, na mara nyingi hawakutusikia.

Tunayo kipindi kimoja cha kupendeza kilichounganishwa na kituo cha redio.

Wakati operesheni ya Berlin ilipoanza, tulipata hasara kubwa sana. Na kutoka kwa moto dhidi ya ndege na kutoka kwa wapiganaji. Licha ya ukweli kwamba vita vilikuwa vikielekea mwisho, Wajerumani waliruka hadi mwisho. Wajerumani hawakuruka aina fulani ya shantrap, lakini waliruka "kuwa watulivu!" Ikiwa aliingia na akafanikiwa - "andika hello!".

Mara moja sisi wawili tulipigwa risasi. Sikumbuki tena, wapiganaji au bunduki za ndege, lakini haijalishi. Uchambuzi unaendelea, kila mtu, kwa kweli, ameshuka chini. Kupoteza mbili kila siku ni nyingi! Kamanda wa kikosi, Meja Korotov, anachukua nafasi: "Kamanda wa Komredi - ndiye anayezungumza na kamanda wa kikosi, - ninapendekeza: wakati marubani wetu wako kwenye kozi ya kupigana au watafanya vita vya angani, kutoka kwa amri ya kupitisha itikadi za kutia moyo.: "Kwa Nchi ya Mama! Kwa Stalin! Mbele! " Kamanda wa jeshi, Meja Mozgovoy, alikuwa mjanja. Msomi halisi, alikuwa na ubinafsi na busara kwa kiwango cha kutowezekana; hakuwahi kupaza sauti yake. Lakini, hapa tunaona, inageuka zambarau-zambarau, halafu: "Kaa chini, Meja Korotov! Siku zote nilijua kuwa wewe ulikuwa … hmm … mjinga, lakini sikujua ulikuwa mwingi vile!"

A.S. Je! Mizigo halisi ya bomu ya Pe-2 ilikuwa nini?

T.P. Pe-2 ilichukua kwa urahisi kilo 1200. Hii ni ikiwa unachukua kutoka uwanja wa ndege wa zege. Ukweli, ujanja na mzigo kama huo ni ngumu. Haya ni mabomu sita kwenye ghuba za bomu (tatu kwa wamiliki wa nguzo), mbili na mbili chini ya sehemu ya kituo, na mbili kwa nacelles. Mabomu "weave".

Sisi, kwa vita, kawaida tulichukua kilo 800 katika "sehemu mia". Na unachukua kutoka ardhini bila shida yoyote, na ujanja, licha ya mzigo huo, ni mzuri sana.

Wakati wa mabomu ya Breslau, tulining'iniza kilo 4 250 kila mmoja kwenye kusimamishwa kwa nje, mtawaliwa, tuliruka kutoka kilo 1000.

Mara kadhaa walichukua "mia tano" - kiwango cha juu kwetu - vipande viwili.

Walipiga mabomu na PTAB, walikuwa kwenye kusimamishwa kwa ndani, katika kaseti mbili, vipande 400 vilitoka. 2, kilo 5 bomu, kwenye "mduara" - pia 1000 kg.

A.S. Kusimamishwa kwa ndani ni kiwango gani cha juu cha mabomu kinaruhusiwa?

T.P. "Sotka". Kilo 100.

Huwezi kurekebisha "250" kwenye rafu ya bomu, ingawa inaweza kuingia kwenye bay ya bomu.

A.S. Silaha ya kujihami ya gari ilikuwa nini?

T.P. Silaha ya kujihami ilikuwa kama ifuatavyo: baharia alikuwa na kiwango kikubwa "Berezin", mpiga risasi alikuwa na ShKAS juu ya ulimwengu wa juu, na mlima wa chini pia ulikuwa "Berezin". Ukweli, mwanzoni baharia alikuwa na ShKAS vile vile, vizuri, hii "sio ndani ya milango gani" na wavulana katika kikosi wenyewe walibadilisha usanikishaji wa baharia kwa "Berezin" au waligundua ushetani wowote ili "kuonyesha" kubwa bunduki ya caliber.

Navigator pia alikuwa na AG-2, mabomu ya anga, kama vile parachute. Bonyeza kitufe, inaruka na kulipuka kwa mita 300-400. Sijui hata kesi moja kwamba mabomu haya yangekuwa yamepiga risasi angalau mpiganaji mmoja wa Wajerumani, lakini Wajerumani waliondolewa haraka kutoka kozi ya kupigana. Kwa hivyo hawa AG walikuwa mambo mazuri sana.

Kweli, pamoja na kila kitu rubani alikuwa na bunduki mbili za kozi - "Berezin" wa kulia na ShKAS wa kushoto.

A.S. Je! Ulijaribu kuwapiga mabomu hawa AG?

T.P. Jinsi ya kuwapiga bomu? Hata sikufikiria. Wapo kwenye mkia kwenye kaseti, inayotumiwa tu wakati wa mapigano ya hewa.

A.S.Je! Ufanisi wa silaha za kujihami kwa jumla na kiwango cha chini cha kurusha kilitosha haswa?

T.P. Silaha za kujihami zilikuwa na ufanisi. Ikiwa malezi yanashikilia, jaribu kuja!

Kama kwa hatua ya chini ya kurusha. Yeye hakuondoa tu shambulio la wapiganaji kutoka chini, lakini kutoka kwa mishale yake iliyopigwa chini. Hoja hii ilikuwa nzuri. Shooter alikuwa na mtazamo wa periscope, ambayo ilitoa maoni mazuri na usahihi wa kurusha.

A.S. Mwendeshaji wa redio kutoka ShKAS yake mara nyingi alifukuza juu?

T.P. Nadra. Wakati wa vita, baharia "alishikilia" ulimwengu wa juu, mwendeshaji wa redio - yule wa chini. Ilifanywa kazi. Ikiwa baharia alifukuzwa kazi, mwendeshaji wa redio hakuweka kichwa chake juu. Na hana wakati wa kutafuta juu, kazi yake ni kufunika kutoka chini.

Mendeshaji wa redio ya ShKAS, kawaida iko kwenye usanidi wa pivot upande. Katika chumba cha mwendeshaji wa redio kulikuwa na dirisha kila upande, na kila moja ya madirisha haya yalikuwa na kifaa cha kushikilia kingpin ya ShKAS. Kulingana na mahali pa mtumwa ndege iliyochukua, kulia au kushoto, ShKAS kawaida ilikuwa imewekwa upande mwingine. Ikiwa hitaji lilitokea vitani, basi ShKAS inaweza kuhamishwa kwa urahisi na haraka kwenda upande mwingine. Opereta wa redio alianza kufanya kazi na ShKAS yake juu tu ikiwa baharia, kwa sababu fulani, hakuweza kupiga moto. Wakati mwingine, wakati shambulio la dharura lilipaswa kurudishwa, waendeshaji wa redio, ambao walikuwa na nguvu kimwili, wangepiga risasi juu "kutoka kwa mikono yao", ambayo ni kwamba, bila kupata bunduki ya mashine. Ili kupata, kwa kweli, hakufika popote, lakini shambulio hilo lilizuiliwa na mpiganaji, aliacha kozi ya mapigano.

A.S. Timofey Panteleevich, je! Silaha za kujihami zilifanya kazi kwa uaminifu?

T.P. Kuaminika. Wakati mwingine kulikuwa na shida na ShKAS, na Berezins walifanya kazi kwa uaminifu sana.

A.S. Je! Kulikuwa na visa vyovyote wakati baharia au mwendeshaji wa redio alichukua risasi zaidi?

T.P. Hapana. Atachukua wapi? Je! Atajifunga mikanda? Hakuna mahali pa kuichukua. Hakuna nafasi ya ziada kwenye makabati.

A.S. Katika fasihi ya "urapatriotic", kuna maelezo ya kesi kwamba mpiganaji kutoka kwa moto wa baharia "anaficha" nyuma ya washer wa wasukani na baharia, akipiga risasi kwa puck, anamwangusha chini. Kwa kusema, ya maovu mawili - kitengo cha mkia kilichoharibiwa au kupigwa risasi - huchagua mdogo. Hii ni kweli?

T.P. Kinadharia, ndio, lakini watakaaje baadaye? Sijawahi kusikia juu ya risasi kama hiyo.

Kwa kweli, hii ilikuwa uwezekano zaidi wa kesi. Navigator, wakati wa joto la vita, "akamkata" puck (ambaye angeweza kuwa), na hii ni mahakama. Wafanyikazi wengine, wakijua juu ya kesi kama hiyo, walithibitisha hadithi iliyobuniwa juu ya mpiganaji "aliyefichwa", ili wasilete baharia wao chini ya mahakama. Lakini, tena, sijasikia juu ya kesi kama hizo.

Ni rahisi zaidi ikiwa rubani "alipiga teke" kidogo na mpiganaji atatoka nyuma ya puck. Keel zilizo na nafasi zilimpa baharia sekta bora za kurusha risasi, kwa mpiganaji kujificha nyuma ya keels hizi ni shida.

A.S. Ulianza lini kutumia kupiga mbizi katika hali halisi ya vita?

T.P. Mara moja. Kwa malengo kama vile madaraja, treni za reli, betri za silaha, nk, walijaribu kupiga bomu tu kutoka kwa kupiga mbizi.

A.S. Je! Wewe mwenyewe ulianza kupiga mbizi mara moja au ulipiga bomu usawa kwanza? Kulikuwa na grilles za kuvunja na mara ngapi mbizi ilikuwa ikifanywa? Uwiano wa kupiga mbizi na usawa wa mabomu?

T.P. Jinsi ya kupiga bomu, kupiga mbizi au usawa, haukuwa uamuzi wangu. Aina ya mabomu ilitegemea lengo na, muhimu zaidi, juu ya hali ya hewa.

Kumekuwa na grates, kwa kweli, lakini tunawezaje kuziondoa bila hizo? Kulingana na maagizo, kuingia kwa kupiga mbizi ni 3000 m, pato ni 1800 m, na mbili kati yao huondolewa - rubani na kupiga mbizi moja kwa moja. Kwa kuongezea, mashine inageuka wakati grilles zinatolewa. Hapa, saa 1800 m, mashine inafanya kazi na inahamisha trimmer. Lakini kwa kweli, kutoka kwa kupiga mbizi kunapatikana kwa urefu wa chini, kwa sababu kuna kile kinachoitwa "kushuka", na hii ni mita nyingine 600-900. Ikiwa hakukuwa na grates, basi wangekwama ardhini kutoka kwa ruzuku. Hiyo ni, urefu halisi wa uondoaji kawaida ulikuwa katika eneo la 1100-1200 m.

Kulikuwa na kupiga mbizi mara tano. Kwa bahati mbaya.

A.S. Kwa nini kuna mbizi chache?

T.P. Kwa sababu ya hali ya hewa. Vita haingojei hali ya hewa.Ikiwa urefu wa mawingu uko chini ya elfu 3000, basi bomu ililazimika kufanywa kutoka kwa ndege isiyo na usawa.

A.S. Wakati wa kupiga mbizi, kwa sababu ya kosa la mashine, je! Hali yoyote hatari ilitokea?

T.P. Kwa sababu ya kosa la gari, hakuna kupiga mbizi na ilionyeshwa vyema. Ilikuwa kosa la wafanyakazi.

Ikawa kwamba rubani alilazimika "kushinikiza" gari kwenye kupiga mbizi. Uhitaji wa "kubana" unaonekana wakati baharia alifanya makosa wakati alikuwa akilenga. Kisha rubani, ili kuweka lengo machoni, analazimika kuongeza kila wakati pembe ya kupiga mbizi ("itapunguza"). Kama matokeo ya hii, baada ya kudondoshwa, gari iko nyuma na chini ya mabomu yake na, wakati wa kujiondoa, mabomu huanguka tu kwenye ndege. Kesi za kushangaza, lakini walikuwa. Hiyo ilikuwa "rebus-croxword". Jinsi ya kuweka upya? "Tetekuwanga" akaruka mbali, fyuzi zililipuliwa, bomu lilikuwa "tayari", gusa tu. Wavulana, katika hafla kama hizo, walipata kijivu kwa dakika kadhaa. Lakini, jeshi letu lilikuwa na bahati, hakuna mtu aliyelipuka.

A.S. Je! Bomu ni sahihi zaidi kutoka kwa kupiga mbizi?

T.P. Mengi, sahihi zaidi.

A.S. Timofey Panteleevich, niambie, ilikuwa kweli inawezekana kupiga shabaha kama tangi kutoka kwa kupiga mbizi?

T.P. Hapana. Katika nchi yetu, hit ilizingatiwa wakati mabomu yanaanguka ndani ya 40-50 m kutoka kwa lengo, mara nyingi ziliwekwa kwa mita 10. Hakutakuwa na mita 10 kwenye tanki, hii ni bahati tu.

A.S. Lakini mabomu ya Ujerumani ya kupiga mbizi katika kumbukumbu zao huandika kwamba karibu walipiga tangi kwenye mnara

T.P. Ndio. Na dereva puani. Ni yeye nyumbani, juu ya glasi ya schnapps, anaweza kusema hadithi kama hizo. Ningejaribu kuniambia, ningemleta kwenye maji safi.

A.S. Je! Ulilipua bomu kutoka kwa kupiga mbizi peke yake, "njia ya moja kwa moja" au kutoka "mduara" ("spinner")? Je! Ulipiga mbizi na jozi, ndege?

T.P. Kimsingi, walipiga bomu kwa vitengo, ndege tatu kila moja, wakati mwingine kwa tano. Wangeweza pia kibinafsi, kwa mfano, wakati wa "kuwinda" au upelelezi. Aina hizi za ujumbe zilifanywa na ndege moja. Ni muhimu zaidi kupiga bomu peke yake, ni rahisi kurekebisha makosa.

Katika vita, walipiga bomu kutoka kwa njia ya moja kwa moja, "turntable" ilifanywa tu katika mafunzo ya ndege, katika vita haikutumiwa. "Pinwheel" inahitaji mwongozo kutoka ardhini, na tuna unganisho … ndio, nilikuambia. Kwa kuongeza, ndege katika "turntable" ni hatari sana kwa vitendo vya wapiganaji wa adui. Mwanzoni mwa vita, ni Fritzes ambao "walinenepesha" hii turntable, na kisha wakati tulikuwa na wapiganaji wa kutosha, mwanzoni "turntable" yao iliisha, na kisha mshambuliaji wa anga.

A.S. Je! Ilikuwa "uwindaji" gani wa Pe-2?

T.P. Kawaida kazi hiyo ilifanywa kama ifuatavyo (ninaipa kwa kifupi): "Ili kuondoa sehemu ya reli kutoka kwa uhakika-na-vile kuelekeza vile na vile," hii ni kilomita 50-100, sio umbali kwetu. Kwa hivyo tunakimbilia kunyoosha hii, na ikiwa mtu anakamatwa, basi wote - "hello moto!" Hatakwenda popote, kubeba

Tulipanda ndege moja tu. Hanger zote mbili zilipakiwa, wakati mwingine ile ya ndani tu. Kasi juu ya "uwindaji" ni jambo muhimu zaidi, kwa sababu "uwindaji" katika vita ni kama hii: kwa sehemu wewe ni wawindaji, kwa sehemu wewe ni sungura..

A.S. Ulifanya ziara ngapi za kupiga mbizi?

T.P. Pale ilikuwa hivyo. Wakati wa kupiga mbizi, haiwezekani kutumia kuunganisha ndani. Fritzes walitumia kusimamishwa kwa ndani, walikuwa na lever maalum ya kutupa mabomu, lakini hatukuwa na kitu kama hicho. Kwa hivyo, ikawa kama hii, njia ya kwanza ilizama, ikirusha mabomu kutoka kwa kusimamishwa kwa nje, na kisha njia ya pili kutoka 1100-1200 m ilipigwa bomu kwa usawa, ikitoa ile ya ndani.

Wakati tulipiga bomu Breslau, tulifanya mbizi mbili kwa kutundika mabomu 4 ya kilo 250 kila moja kwenye kombeo la nje. Lakini kupiga mbizi ya pili ni hatari, unahitaji kupata urefu tena, na hii inachukua muda.

Picha

Katika picha, mhandisi wa kikosi Nikolai Monastyrev.

Picha inaonyesha nembo ya rubani - "paka". Kwa bahati mbaya, hii sio ndege ya Punev; hana picha za gari lake.

A.S. Umewekwa kwenye ndege za RS?

T.P. Hatuna.

A.S. Je! Kuna hatua zozote zilizochukuliwa kuimarisha silaha?

T.P. Baada ya bunduki kubwa ya mashine kuwekwa kwenye baharia mnamo 1943, hakuna hatua zilizochukuliwa kuimarisha silaha.Mara tu calibre kubwa ilipofikishwa kwa baharia, silaha ya Pe-2 ya kufanya mapigano ya hewa ya kujihami ikawa nzuri sana.

A.S. Bunduki za mashine za kozi zililenga kwa umbali gani?

T.P. Mita 400. Silaha zote ziko mita 400.

A.S. Timofey Panteleevich, je! Ulilazimika "kuvamia" Pe-2? Kwa ujumla, shambulio la Pe-2 lilitekelezwa?

T.P. Hapana. Haikuwa na maana yoyote. Hakuna mtu aliyevamia. Kulikuwa na dhoruba za kutosha ambao walifanya "kukata nywele" hii. Sisi ni wapiga mabomu, tuna biashara nzito. Batri za silaha, barabara za kuingia, makao makuu, maeneo yenye maboma. Hauwezi kuwavamia kweli, huwezi kufanya chochote hapo kwa moto wa bunduki, mabomu yenye nguvu yanahitajika hapo.

Bomu la PTAB liko karibu na shambulio hilo. Huko, urefu wa mabomu ni 350-400 m.

Nilipiga bunduki za mashine kwenye malengo ya ardhini tu kwenye ZAP, sio mbele kabisa.

A.S. Na juu ya "uwindaji", kwa madhumuni ambayo ni huruma kutumia mabomu, kuna magari moja, nk, hawakujaribu kuwaangamiza kwa bunduki za mashine?

T.P. Mimi sio. Kwa nini? Ni hatari kwenda chini, gari haina silaha, risasi yoyote inaweza kuwa ya mwisho. Kwa malengo kama haya, mpiga risasi kutoka kwa usanikishaji wake "atafanya kazi" kabisa, kwa hivyo siitaji kwenda chini.

A.S. Je! Itakuwa urefu gani?

T.P. Ilibadilika kutoka mita 350 hadi 1200. Kawaida mita 500-700. Kutoka kwa urefu huu mpiga risasi alitoka nje ya "berezin" yake vizuri, ni rahisi kupiga risasi, risasi zinaruka vizuri chini.

A.S. PTAB walipiga bomu mara nyingi?

T.P. Mara nyingi. Hii ilikuwa aina nzuri sana ya mabomu. Mara tu mkusanyiko wa vifaa au mizinga ilipobainika, walitutuma kuishughulikia na PTABs. Hata kutoka ndege moja PTAB 400 huruka kwa wingu, ikiwa utaanguka chini yake, haitaonekana kidogo. Na kawaida tulishughulikia mkusanyiko wa vifaa na ndege 9 au 15. Kwa hivyo fikiria kilichokuwa kikiendelea kule chini. PTAB ni bomu kubwa, japo dogo.

Hapa kuna kesi kutoka kwa 45.

Yote ilianza na Yurka Gnusarev, ambaye alitumwa kwa upelelezi. Hali ya hewa ilikuwa ya kuchukiza - haze mnene na uonekano wa usawa sio zaidi ya kilomita, ambayo sio umbali wa ndege ya kasi. Anaripoti kwenye redio: "Piga Biskau, kuna mizinga!" Wafanyikazi kumi na tano huajiriwa haraka, watano watano, wenye ujuzi zaidi, ambao wataweza kukabiliana nao. Nilikuwa miongoni mwao. Navigator anayeongoza lazima kuwe na "bison" na tulikuwa na mtu kama huyo, Kostya Borodin, baharia kwa wito. Waliruka, sijui jinsi mtu yeyote, lakini roho yangu ilikuwa katika visigino vyangu. Kukosa kidogo baharia, na sisi "tunafaa" ndani ya jiji, sio shit machoni. Tuliruka kwa mita 350, tukapanda juu kidogo na ardhi haionekani tena. Lakini, Kostya alifanya kazi wazi. Alitupeleka moja kwa moja kwenye safu hii. Mkusanyiko wa vifaa ni mtaji. Sisi, kupitia haze, tuliona mbinu hii tayari katika njia ya kwanza, lakini moja kwa moja tu chini yetu. Mabomu, kwa kweli, haiwezekani. Tukidondosha, mabomu yataanguka mbele ya lengo. Fritzes walikuwa "kimya", hawakupiga risasi, inaonekana walidhani kwamba hatujawaona, au tuliruka nje ghafla. Uwezekano mkubwa, wote wawili. Lakini sisi "tulikuwa tumeunganishwa", tukifanya U-turn na tatu tano kwa bomu. Kweli, wakati tulikwenda mbio ya pili, waligundua kuwa walipatikana na wakafyatua risasi nzito. Walipiga kelele sana, kutoka kwa kila kitu - kutoka kwa bunduki za mashine hadi bunduki za kupambana na ndege. Tuliacha mabomu, lakini tunakwenda moja kwa moja, tunahitaji kudhibiti picha. Mimi, sekunde hizi za ziada, sitasahau kaburi.

Tunatua - "hurray!" hakuna mtu aliyepigwa risasi chini. Nilikuwa wa mwisho kukaa chini, nikifurahi kutoka kwenye chumba cha kulala, nikingojea "ng'ombe" wa jadi kutoka kwa fundi wangu. (Tulikuwa na desturi. Nilipoingia kutua, aliniwachia sigara. Alizima tu injini na mara moja, pumzi ya kwanza, karibu kwenye chumba cha kulala. Raha kama hiyo baada ya vita! Huzuni. Nikamwambia: "Wewe ni nani?" "Ndio, wewe, kamanda, angalia!" Magari yamesimama - hakuna mahali pa kuishi. Wamejaa sana, ambaye hana nusu ya mkia, ambaye ana shimo - kichwa kitatambaa. Wakaanza kuangalia yetu. Sio mwanzo! Halafu, walipoanza kutazama kwa uangalifu, walipata mwanzi wa risasi kwenye fairing ya mafuta baridi zaidi. Kila kitu! Nilikuwa bahati sana.

Tayari tunaangalia udhibiti wa picha, tuliambiwa: "Kweli, umeifanya!" Halafu, siku iliyofuata, upelelezi wa ardhi uliripoti kwamba katika safu hii tuliharibu mizinga 72, bila kuhesabu vifaa vingine. Kuondoka kwa tija sana, ningesema bora.

A.S. Je! Rubani mara nyingi alitumia bunduki za kozi vitani? Ikiwa ilibidi utumie, je! Wewe mwenyewe ulipiga risasi vipi - na marekebisho kwa wachuuzi au zamu halisi ya kuua mara moja?

T.P. Ndio, mara nyingi nilitumia bunduki za kozi. Nakumbuka, unapoanza kupiga risasi kutoka kwao, basi kabati kamili ya moshi.

Ukweli ni kwamba baadhi ya Fritzes "wa kuchekesha" walisahau. Yeye hushambulia kutoka chini kutoka nyuma, na ili kudumisha kasi anaruka mbele na kwenda kwa kasi juu wima, "anaonyesha msalaba", na na "msalaba" huu moja kwa moja mbele yangu. Nina "wenzangu wenye furaha" kama hao wawili. (Sikupata tuzo yoyote, sikupokea chochote kwa ajili yao, lugha yangu haifai kwa viongozi.) Ingawa kila mtu aliona kwamba niliwapiga. Nakumbuka wakati nilipiga risasi ya kwanza, waliniambia: "Kweli, wewe ni mwenzako mzuri" Koplo "(hii ilikuwa ishara yangu ya simu, kwa kweli, nilikuwa nikitoka kwa sajini, ingawa nilikuwa tayari afisa), vizuri, umemkata! " Ninasema: "Je! Ni nini … kupanda chini ya bunduki zangu za mashine ?!"

Hakukuwa na utabiri na marekebisho hapa, kwani "alionyesha msalaba", kwa vichocheo tu kwangu - hhh! na ndio hivyo! Je! Sifa yangu hapa ni nini? Hapana. Usiende chini ya bunduki zangu!

Hapana, kweli bunduki za mashine ni jambo muhimu sana. Nilibeba nyota mbili kwenye ubao wangu, kwa wale walioshuka, na tulikuwa na wavulana ambao walikuwa na nyota tano kila mmoja.

A.S. Timofey Panteleevich, ni nini matumizi ya risasi kwenye vita?

T.P. Navigator "alikuwa amechomwa moto" kabisa, mwendeshaji wa gunner-radio karibu, na mara nyingi kabisa, rubani hakuweza kupiga moja, lakini angeweza wote. Kila kitu kilitegemea vita. Opereta wa redio alitumia sehemu ya risasi kufanya kazi "ardhini", lakini hakuchukuliwa. Huwezi kujua nini, ghafla lazima upigane na wapiganaji, lakini hakuna katriji.

A.S. Mpigaji risasi aligonga kwa makusudi bunduki za kupambana na ndege au "itabidi nini"?

T.P. Juu ya "nini itabidi", ili adui awe mbaya zaidi.

A.S. Ndege zilizopigwa chini na rubani ziliwekwa alama na nyota, na baharia na mpiga bunduki?

T.P. Nyota sawa. Wafanyikazi mmoja, kila kitu sawa.

A.S. Swali: Je! Ni nani wa mabaharia na wapiga risasi walipiga risasi chini? - haikutokea? Nijuavyo, katika vita, wafanyikazi kadhaa mara nyingi huwasha moto kwa mpiganaji mmoja anayeshambulia

T.P. Kamwe. Kwa uaminifu. Siku zote tulijua haswa ni nani aliyepiga risasi. Hakujawahi kuwa na msuguano wowote katika kutatua suala hili.

A.S. Na ni idadi gani kubwa ya wapiganaji waliopungua kwenye akaunti ya mabaharia bora na wapigaji wa kikosi chako?

T.P. Tano.

A.S. Je! Kiwango cha kupanda cha Pe-2 kilikuwa nini?

T.P. Na shetani anajua tu. Sikuwahi kujiuliza swali hili. Tulifurahi sana wakati huo, tulipanda urefu uliohitajika hadi mstari wa mbele kwa urahisi kabisa.

A.S. Kasi halisi ya Pe-2?

T.P. Kusafiri na mabomu - 360 km / h. Kwenye kozi ya kupigana - 400. Kuepuka lengo hadi 500. Kwenye kupiga mbizi hadi 720.

A.S. Je! Ujanja wa Pe-2 ulikufaa?

T.P. Ujanja mzuri! Kwangu - zaidi ya sifa. Nilikuambia, "shika mguu wangu" na uruke! Haupo tena mahali hapa.

A.S. Je! Iliwezekana kufanya aerobatics kwenye Pe-2? Ikiwa ni hivyo, ulitumia fursa hii katika vita?

T.P. Inawezekana, lakini marufuku. Tulikuwa na rubani Banin, mara tu alipozunguka ndege, akaongeza kasi na kuzungusha pipa juu ya uwanja wa ndege. R-mara na ya pili! Anakaa chini, na mara akamkamata kwenye nyumba ya walinzi. Na hapo hapo siku iliyofuata, kamanda wa maiti akaruka, Ace maarufu Polbin, "akashikwa mbio" kwa kikosi na kwa Banin. Tulikaa tukakaa, tukachora na kuchora, halafu Polbin akaondoka na kusokota "mapipa" mawili pia. "Pawn" alifanya vitu hivi kwa urahisi, lakini marubani hawakufanya.

A.S. Na kwa nini? Kweli, katika uundaji mkali wa vita inaeleweka, hakuna mahali pa kutoka kwa mpangilio, lakini kwenye "uwindaji", inaonekana, fanya tu kile unachotaka kufanya.

T.P. Hapana. Katika aerobatics na mpiganaji, ni biashara ya kupoteza mapema, kwa hivyo, yeye hufanya mazoezi yote bora na haraka. Ujanja kuu wa ukwepaji kutoka kwa mpiganaji ni mabadiliko ya ghafla bila shaka katika urefu na kushoto kushoto kulia.Pawn alifanya mambo haya superbly - na kutupa! Pamoja na "ndoto ya dhahabu" - kozi fupi kabisa ya nyumbani na, kwa kweli, moto wa baharia na mpiga bunduki.

A.S. Hiyo ni, nilielewa kuwa haukufanya ujanja wowote kama "mkasi" katika safu?

T.P. Hapana. Kuweka "ngumu" ndio ufunguo wa mafanikio. Ujanja wote na "hutupa", tu ndani ya mfumo wa malezi.

A.S. Injini ya M-105PF - uliridhika, nguvu zake, kuegemea? Motors zilishindwa mara ngapi na kwa sababu gani - kuvaa, matengenezo?

T.P. M-105PF ni injini ya kuaminika sana, hakukuwa na shida yoyote, ila uharibifu katika vita.

Kitu pekee kilichotokea ni meno ya gia, lakini hizi zilikuwa kesi za pekee. Wakati mwingine fimbo ya kuunganisha pia ilivunjika, lakini hii iko kwenye injini iliyochakaa na pia ni nadra sana. Hakukuwa na vitu kama hivyo kwenye injini mpya.

Nguvu ya M-105, kwa jumla, ilitosha, lakini Pe-2 "iliuliza" injini chini ya 1700 hp, kama M-107. Pamoja naye, "pawn" ingekuwa ndege ya kipekee, na kwa "mia na tano" ingekuwa "baridi" tu.

Huduma ya injini ilikuwa "kwa kiwango".

A.S. Timofey Panteleevich, uliruka na injini za M-105A?

T.P. Hapana, wakati nilianza kuruka tayari kulikuwa na zile za kulazimishwa.

A.S. Je! Ulibadilisha lami ya screw, ilikuwa rahisi kudhibiti mabadiliko kwenye lami ya screw, ni mara ngapi ulitumia mabadiliko kwenye uwanja?

T.P. Daima na mara kwa mara hutumiwa mabadiliko ya lami. Karibu kila mabadiliko katika hali ya kukimbia, kuruka, kusafiri, nk, ilihitaji mabadiliko ya lami. Haikuleta shida yoyote na ilifanya kazi kwa uaminifu.

Mwanzoni, kwa ujinga, kabla ya kupiga mbizi, waliondoa gesi, walidhani kushuka itakuwa chini, lakini huo ulikuwa upuuzi. Halafu wakaitupa, chochote unachochukua, chochote usichokiondoa, bado ni 720 km / h, "pawn" ni kweli iko kwenye screws.

A.S. Kulikuwa na mfungo na hasira?

T.P. Hapana.

Kulikuwa na vizuizi kwa idadi ya mapinduzi kwenye viboreshaji vyepesi - kwa mapinduzi 2550, sio zaidi ya dakika 3. Katika hali hii, na kwa muda mrefu, injini ilifanya kazi tu wakati wa kuruka. Hata wakati tulivuka mstari wa mbele juu ya 2400, hatukuiinua. Ikiwa unafanya zaidi, basi faida katika kasi ni ndogo, na injini zinaweza "kuwekwa chini" kwa urahisi.

A.S. Je! Ulipenda urefu wa injini?

T.P. Kabisa. Kama nilivyosema, hatukupanda juu ya 4000. Kama elfu tatu zilipita - basi nyongeza ilihamishiwa kwa hatua ya 2 na utaratibu.

A.S. Kulikuwa na usumbufu wowote na vipuri? Malalamiko hayo yalitolewaje?

T.P. Tangu 1943, msaada wa vifaa vya mabomu ya anga ya mshambuliaji ulikuwa katika kiwango cha juu zaidi, vipuri vilikuwa vikifanya vizuri, yoyote. Kutoka kwa fimbo hadi motors. Kwa malalamiko: sikumbuki, magari yalikusanywa kwa hali ya juu.

Ingawa wakati niliruka kwenda kwenye mmea wa Kazan kupokea ndege, nilizunguka kwenye maduka, mimi, kusema ukweli, nilishtuka. Kuna bwana kama huyo kwenye lathe, na kuna droo mbili chini ya miguu yako, vinginevyo mashine haitafika kwenye lathe. Jamaa, mwenye njaa sugu. Ikiwa njiwa iliruka kwenye semina, basi ndio hiyo, kazi ilisimama na uwindaji wa mchezo ulianza. Njiwa zote ambazo ziliruka ndani zilianguka kwenye supu, zilipigwa chini na kombeo. Ilijikuna katika nafsi yangu, kwa sababu wakati tunapiga mbizi, gari tayari linalia. Ni nani ninayemwamini na maisha yangu? Jamani. Lakini waliikusanya na ubora wa hali ya juu. "Pawn" ilihimili upakiaji wa hadi 12 na hakuna kitu, haikuanguka.

Chuo Kikuu cha Kazan kilitoa sehemu ya ndege kwa jeshi letu (Lenin alikuwa bado mwanafunzi huko). Kwa usahihi, mashine hizo zilitengenezwa na pesa zilizopatikana na walimu na wanafunzi wa chuo kikuu hiki. Nilikuwa na bahati ya kurusha moja ya mashine hizi. Sisi, wale ambao tuliruka kwenye mashine hizi na tukaokoka (na kuna karibu sisi kumi) baada ya vita, tulikutana na waalimu wa chuo kikuu hiki huko Kazan. Ninashukuru watu hawa.

Kitu pekee ninachokumbuka ni kwamba "wataalam" mara moja walilalamika kwamba hawajaleta vimiminika na risasi ya tetraethyl, lakini kwa kuwa safari za ndege hazikuacha, inaonekana bado waliiwasilisha.

A.S. Kwa hivyo, wewe mwenyewe "uliingilia" nini na kioevu?

T.P. Sijui, haikuwa biashara yangu. Nakumbuka kulikuwa na mazungumzo. Nilikumbuka kwanini - maudhi yalikuwa yakiendelea, ilikuwa ikiendelea kabisa na tuliogopa kwamba "tutatua" kwani hakukuwa na petroli.

A.S. Uzinduzi wa ndege - kwa ndege au kiotomatiki?

T.P. Pe-2 - kwa hewa. SB ilianzishwa na autostarter.

A.S. Je! Pe-2 ilikuwa na mafuta kiasi gani? Je! Umewahi kutumia mizinga ya kunyongwa?

T.P.Kwa safari ya saa tatu, hii ni km 1000-1100. Mizinga iliyosimamishwa haijawahi kutumiwa.

A.S. Uliruka na wafanyakazi wa kudumu?

T.P. Na mara kwa mara. Hapo lazima muelewane kikamilifu. Kwa kweli, wakati mwingine muundo wa wafanyikazi ulibadilika, kwa sababu anuwai, kutoka kifo na jeraha (ambayo ilikuwa kawaida sana) hadi kukuza (ambayo ilikuwa nadra), lakini mabadiliko yoyote katika muundo yalikuwa kwa agizo tu. Wafanyikazi wa kushoto walijaribu kutovunja, wafanyakazi wa kushoto walikuwa nguvu.

A.S. Wafanyikazi wa kiufundi: wafanyikazi, nguvu, hali ya matengenezo ya ndege?

T.P. Wacha tuorodheshe. Wacha tuanze na kiunga. Fundi wa Kiungo - Anawajibika kwa motors. Unganisha silaha - kwa silaha. Halafu kila ndege ilitegemewa: fundi, mafundi wawili, mtengeneza bunduki na mtengenezaji zana.

A.S. Je! Sheria za uendeshaji wa Pe-2 zilikuwa nini mbele?

T.P. Kuna aina 30, vita kawaida. Kisha ndege "iliondoka" mahali pengine. Kwa ujumla, waliandika. Walichukua mpya.

A.S. Je! Kuishi kwa moto wa adui kulikuwa nini?

T.P. Juu sana. Sikuwa na mengi ya kupigwa, nilikuwa na bahati. Lakini wakati mwingine walikuja, kisha na mashimo kwenye ndege, kwenye mashimo yote - kwa kawaida ungo, basi puck ilipigwa mbali, kisha nusu ya kiimarishaji ikaanguka. Na gari ilikuja na kuketi.

Kuwasha Pe-2 haikuwa rahisi. Pe-2 ilikuwa na mizinga iliyolindwa, mlinzi aliimarisha vizuri - sio kila risasi inaua. Kwa kuongezea, mfumo wa NG (gesi ya upande wowote). Navigator, akiingia kwenye ukanda wa moto (na wengine mara tu baada ya kuruka), hubadilisha lever ya NG na kuanza kunyonya kutolea nje ndani ya mizinga, na kujaza nafasi tupu ya matangi na gesi isiyofaa.

A.S. Kumekuwa na visa vya "kulazimishwa juu ya tumbo"? Je! Ni hatari gani kwa rubani kutua na kulikuwa na uwezekano wa kukarabati?

T.P. Juu ya tumbo? Wakakaa chini. Ni salama ya kutosha kwa rubani, kwa vile kutua kunaweza kuwa salama kwa ujumla. Jambo kuu sio kukaa kwenye inayowaka, vinginevyo mizinga italipuka wakati wa kutua. Kukarabati? Rahisi. Ikiwa ameketi kwenye uwanja wa kiwango kidogo au kidogo, basi alilelewa na baada ya siku chache, unaona, tayari anaruka.

A.S. Ikiwa ndege zilirudi na mashimo, basi ni ngapi, kutoka kwa viwango gani?

T.P. Sisi ni watu wa ushirikina, kuhesabu mashimo ilizingatiwa ishara mbaya. Lakini nakwambia, haikuwa ndege iliyorudi, bali ungo.

A.S. Je! Wewe hutazama vipi nguvu ya mizinga ya Ujerumani ya milimita 20?

T.P. Kulingana na inakwenda wapi. Ikiwa aliingia kutoka pembe ya 2/4, kisha akaingia kwenye fuselage, kisha shimo la cm 6-7 lilipatikana.Ingeanguka ndani ya ndege, kisha ikatoka cm 15-20, shimo kubwa likatoka, na kingo kama hizo zilizogeuzwa. Inavyoonekana kwa sababu ya ukweli kwamba ndege hiyo ni sehemu ya kuzaa, ilisaidia uharibifu.

A.S. Je! Umewahi kuingia kwenye dharura?

T.P. Ilinibidi. Na wakati wa vita, mara mbili, na baada ya - mara moja. Na baada ya vita, na injini inayowaka, ilikuwa bahati - haikulipuka. Nina bahati. Fimbo ya kuunganisha ilikatwa. Gari ilikuwa tayari imezeeka, imechoka kabisa. Kuruka.

Sikuruka tena kwenye "pawn". Nilikuwa "mfanyabiashara boorish" - kila wakati niliwashikilia watu wangu mwenyewe. Hawakukataa kuhusu kuniangusha.

A.S. Ni aina gani ya marekebisho ya uwanja wa ndege yalifanywa?

T.P. Baada ya kukamilisha kuweka tena tochi na kuweka bunduki kubwa ya mashine kwa baharia, Pe-2 haikuhitaji marekebisho yoyote.

A.S. Je! Ndege zilifichwaje kwenye Kikosi, ni ukubwa gani wa nambari, kulikuwa na nembo zozote?

T.P. Hawakufichwa kwa njia yoyote. Rangi ya kiwanda ilikuwa sawa na sisi. Mmea wa Kazan uliandika uso wa juu kwa rangi ya kijani kibichi, na mmea wa Irkutsk mweupe na kupigwa kijani kibichi. Tuliita hizi gari "wanawake wa Irkutsk". Ndege zilitujia kutoka mmea wa Irkutsk wakati wa baridi. Chini kulikuwa na bluu pale na pale. Hatukuwa na mafichoni, na sikuwahi kuiona katika regiment zingine pia. Wajerumani walikuwa wameficha.

Vyumba vilikuwa kubwa, bluu, katika eneo la kabati la mwendeshaji wa redio. Juu ya keels za nyota. Katika eneo la chumba cha ndege upande wa kushoto, nembo ya rubani ilitumika, nilikuwa na "simba katika kuruka." Mtu ana "tiger". Vaska Borisov alikuwa na nembo ya kupendeza kwa ujumla - bomu (amelala), juu yake kulikuwa na dubu akinywa vodka kutoka kooni mwake. Kamanda wa mgawanyiko anafika kama ifuatavyo: "Borisov, vema, futa ganzi hili!" - haijawahi kufutwa. Lakini kwa ujumla, nembo ziliruhusiwa. Walichora nembo za teknolojia, kulikuwa na mabwana wakubwa hapo.Wavulana walisema juu ya simba wangu kwamba "kana kwamba yu hai, yuko karibu kuruka."

Baada ya vita, nilihamia Kikosi cha 2 cha Walinzi wetu Corps. Huko, kwenye chumba cha ndege, badala ya nembo ya rubani, kulikuwa na nembo ya kikosi - ishara ya Walinzi, na uandishi kwa usahihi - "Vislensky".

Jogoo wa screw zilipakwa rangi moja ya kinga.

A.S. Je! Ndege zote zilikuwa na nyuso zao za chini zilizochorwa hudhurungi?

T.P. Ndio, kila mtu.

A.S. Ndege ilikuwa ikipaka rangi mara ngapi baada ya kiwanda?

T.P. Kamwe hakufanya upuuzi huu. Aina thelathini hazikustahili kupakwa rangi hii tena. Nitakuambia hivyo, mara chache ni gari gani katika rangi ya majira ya joto iliyobaki hadi msimu wa baridi au msimu wa baridi, hadi majira ya joto.

A.S. Je! Rangi ya chokaa ilitumika wakati wa baridi?

T.P. Hapana.

Picha

"Baada ya vita": Marubani wa Kikosi cha "Vislensky". Wa pili kutoka kushoto Punev T.P. (ishara kwa mkono wake)

Picha ilichukuliwa huko Austria mnamo 1949. Punev tayari ametumikia katika kikosi cha "Vislensky", kama inavyothibitishwa na nembo kwenye ndege.

A.S. Je! Wewe, wakati mwingine, umeshambulia washambuliaji wa adui? Kulikuwa na kesi kama hizo mbele, katika kikosi chako?

T.P. Binafsi sikuwa na budi, lakini kulikuwa na visa vingi vile mbele na katika kikosi chetu. Hii ilikuwa mara kwa mara na ilifanikiwa. Iliyokatwa - "kuwa na utulivu!" Ni huruma kwamba sikuja, nilikuwa shuti mzuri.

A.S. Je, mabomu ya Wajerumani walishambulia yetu?

T.P. Hapana, hiyo haikuwa hivyo. Magari yao yalikuwa duni sana kuliko zetu kwa kasi, wapi wanaweza kushindana na "pawn" yetu!

A.S. Je! Unadhani ni kwanini tulifanya ujumbe mdogo wa vita kuliko Wajerumani?

T.P. Hasa, labda, kwa sababu ya msaada dhaifu wa uhandisi wa viwanja vya ndege, ambayo ilitufanya tutegemee sana hali ya hewa. Kwa mfano, mnamo Februari 1945 nilifanya safari mbili tu. Fritz akaruka kutoka "barabara halisi", na sisi tukaruka kutoka chini. Februari ni ya joto, uwanja wa ndege umelegea, hakuna njia ya kuondoka. Na tukakaa kama wale waliolaaniwa. Ingawa, wakati uwanja wa ndege ulipokauka, wangeweza kufanya manispaa nne kwa siku, na wote kwa kupiga mbizi. Kwa mshambuliaji wa kupiga mbizi, hii ni kiasi cha kushangaza. Hii ni kazi ya kuchakaa.

Katika msimu wa baridi, tena, wangeweza kufanya safari moja au mbili kwa miezi mitatu, au wangeweza kufanya zaidi ya moja. Kwamba uwanja wa ndege haufai, kwa sababu hakukuwa na kitu cha kusafisha viwanja vya ndege kutoka theluji na. Hakuna bulldozers, hakuna graders. Tulisafisha uwanja wa ndege - hakuna hali ya hewa. Hali ya hewa imeonekana - tena hakuna uwanja wa ndege. Uwanja wa ndege ulionekana - mbele ilikuwa imekwenda, ilikuwa lazima kupata, nk.

Ingawa, katika msimu wa joto, utoaji wa viwanja vya ndege uliboreshwa. Ikiwa wangesimama kwa muda mrefu, basi wangeweza kuweka reli nyembamba-nyembamba kwa usambazaji wa mafuta na risasi moja kwa moja kwenye uwanja wa ndege.

A.S. Je! Kulikuwa na uwiano gani wa misioni ya mapigano na misheni isiyo ya vita?

T.P. Sasa sitakuambia, lakini kulikuwa na watu wengi wasio wapiganaji. Labda mara tatu au nne zaidi ya zile za kupigana.

Kwanza kabisa, ndege. Kuruka juu ya vifaa vipya na vilivyokarabatiwa. Kuwaagiza ujazaji mchanga. Kulikuwa na aina nyingi za mafunzo.

Kwa mfano. Baada ya operesheni ya Lvov kulikuwa na mapumziko ya kazi, na hatukuenda kwa ujumbe, lakini hakukuwa na raha. Mara kwa mara waliruka kwenda kwenye kikosi kwenye mafunzo ya ndege, ili wasipoteze ustadi. Mita mia chache kutoka uwanja wa ndege, mduara "ulimwagika", ama mchanga au chokaa, 10 mduara. Hang, wewe mzuri, mabomu matatu, kwa kweli, na, tafadhali, kuruka. Ilikuwa ni lazima kupiga angalau bomu moja kwenye duara. Piga - tembea, umekosa - pakia mabomu mengine matatu hadi utakapogonga. Kila aina ni kupiga mbizi tatu, na nilijaribu kufanya ya nne kwa njia fulani. Mzigo wa wahudumu katika misioni kama hiyo ni kubwa sana, sawa, kupiga mbizi tatu mfululizo … Mpiga risasi wangu aliiba maapulo mahali pengine na akanilisha (chakula chetu kiliridhisha, lakini sio tofauti sana), tu kwamba ningekuwa hii mara ya nne haikuenda, wavulana walikuwa wamechoka sana.

A.S. Umewahi kusikia juu ya vikosi vya adhabu?

T.P. Uvumi tu.

A.S. Je! Imewahi kutokea kwamba haukupewa sifa ya kupigana ikiwa utume haukukamilika?

T.P. Ikiwa "ilifanya kazi" kwenye shabaha na kuna udhibiti wa picha, kuondoka kulihesabiwa kila wakati.

Ulipata - sio? Kulikuwa na malengo "ya gharama kubwa" sana, yaani. idadi ya utaftaji unaohitajika kwa uharibifu wao ilikuwa ya kushangaza - madaraja, makutano ya reli, nk. Wajerumani walifunikwa "bunduki yao ya kupambana na ndege" sana.Inatokea kwamba unapiga bomu na bomu, lakini bado hauwezi kuipata. Karibu na karibu. Hii sio uwanja wa mafunzo kwako.

A.S. Kulikuwa na visa vyovyote vya woga au kutofaulu maalum kutimiza misheni ya kupigana?

T.P. Hapana. Kwamba mtu alikuwa ametupa laini, hii haikuwa hivyo.

Kesi ndogo, tetemeko kidogo kama hilo, ilikuwa. Wakati mwingine, tunaingia eneo la moto dhidi ya ndege, lakini tulikuwa na mmoja "aliyejua kusoma na kuandika" sana, aliinuka mita 50 juu kuliko malezi na akatembea huko. Ninamwambia: “Seryoga! Wakati mwingine utanipiga kwenye nzi! Unafanya nini?!" Wakati "bunduki ya kupambana na ndege" inapiga haijalishi, vipi ikiwa wapiganaji? Watamwangusha kwanza, na agizo letu la vita litavurugwa, ambayo inamaanisha kuwa mfumo wa kurusha ni shimo kwenye safu, jaribu kuifunga! Tulikuwa hasi sana juu ya ujanja kama huo na tukajiadhibu wenyewe. Kweli, waliipa shingoni, kuiweka wazi.

Nilikuwa na kesi wakati rubani hakuangusha bomu, lakini hii haikuwa rubani wa kikosi chetu.

Ilinibidi kuruka kwa upelelezi, hata hivyo, na mabomu. Knot Gorlitz ni jiji kubwa, na ilitokea kwamba nilikuwa "nimebeba" wakati wa kuondoka kwa mrengo wa Kanali kutoka Moscow. Wao huko Moscow walidhani kuwa tangu 1945, tayari tunaruka na miwa na tuxedos, na "vipepeo." Na sio kupigana na sisi, na hivyo - kuteleza, na baada ya yote, Wajerumani walipiga na blizzard, bunduki za anti-ndege, wapiganaji - "kuwa watulivu!" Peke yangu, ningepitia njia, lakini wakati waliniambia kwamba nitaruka naye ndege, nilitetemeka. Yeye ni rubani wa aina gani, sijui, alipigania - hakupigana - hajui angejiongozaje hewani - haijulikani. Kweli, ninahitaji mfuasi kama huyo? Hapana. Kwa kuongezea, jozi ni malezi duni na yenye makosa kwa mshambuliaji. Ni ngumu sana kutetea na jozi ya wapiganaji. Bora peke yako.

Kwa ujumla, niko hapo, wao ni syudy - siwezi kumwondoa kanali huyu. Na sina imani naye. Orlov, rubani wetu bora, kamanda wa ndege, anatembea zamani. Alikuwa akienda tu kuvua samaki (angler alikuwa na shauku, na kulikuwa na mto karibu na uwanja wa ndege). Ninasema: "Nipe angalau Orlov mwingine, na hapo, juu ya lengo, sisi tayari ni kiungo, watatu wetu, tutagundua kitu." Nilitaka sana rubani aliyethibitishwa anifunike hewani. Kwa ujumla, niliharibu safari nzima ya uvuvi ya Orlov. Sikuharibu uvuvi wake tu, nilimpeleka kwenye jeneza. Mh! …

Matokeo ya udhibiti wa picha za bomu

Na sisi watatu tuliruka. Na tulipofikia lengo hili, walituchapa hivyo! Tayari kwenye kozi ya kupigana, lengo linaendelea (kilomita tano hadi lengo), naona, "pawn" huanguka na tochi na chini, kama itakavyokuwa! - kila kitu kilitawanyika. "Kanali huyu hakukaa katika safu," nawaambia wafanyakazi. Upigaji mbizi ulianza, ukigonga kituo, na kulikuwa na vikosi vinne. Hata mapema, ujasusi uliripoti kwamba watatu kati yao walikuwa na wanajeshi na mmoja hakujulikana na nini. Hapa katika mtu huyu asiyejulikana, niliweka mabomu, na ikawa risasi. Yeye fucked! Makombora yaliruka kote mjini (hii ilionekana katika udhibiti wa picha). Sijui ni Wajerumani wangapi mlipuko huu uliuawa, lakini nadhani hesabu ni angalau mamia, kwani hizi vikosi vitatu vya watoto wachanga vilikuwa karibu zaidi. Node haikufanya kazi kwa wiki moja baada ya athari yangu. Hili labda lilikuwa pigo langu bora zaidi katika vita vyote.

Tunarudi kwa jozi. Na kisha yule mpiga risasi akaniambia: "Na kanali anatufuata." "Vipi?! - Nadhani - inamaanisha Orlov alipigwa risasi chini! " Walipambana na hii! Tunavuka mstari wa mbele, na mpiga risasi aliniambia tena: "Na ghuba zake za bomu ziko wazi." Nilimwambia: "Ni yeye aliyeondoa lengo, mwambie afunge." Mara tu nilipomwambia hivi, mpigaji huyo anapiga kelele: "Mabomu hayo yameanguka kutoka kwake!" Niliichukua kwenye kibao na kuweka msalaba, niliashiria mahali na wakati wa bomu. Hii ilikuwa eneo letu, kwa bahati nzuri tu msitu. Tunafika kwenye uwanja wa ndege, ninatoka nje na kusikia kwamba tayari anapiga kelele: "Marubani, walinzi, mama yako mtu-fulani, wamepoteza wafanyakazi! …. " Nilimwambia: "Oh, wewe mwanaharamu! Mabomu yako yameanguka hapa!" - na ninaionyesha kwenye kibao. Alipotosha na kupotosha, kwa namna fulani "alitoka" ndani ya ndege na kutupwa kwa njia ya haraka. Kilichotokea kwake baadaye, sijui.

Ukweli, jeshi letu lilikuwa na dodgers hivi kwamba hawakuruka kwenye misioni za kupigana hata. Ikiwa hutaki, kutakuwa na sababu kila wakati. Kweli, jeshi halikuhisi hitaji lolote kwao.Ikiwa haujui jinsi gani, kuruka kwenye duara, bomu uwanja wa mazoezi, treni. Kutuma watu kama hao vitani itakuwa ghali zaidi.

A.S. Je! Kulikuwa na asilimia kwenye majukumu yaliyofanywa?

T.P. Hapana, hatukuwa na hiyo.

A.S. Je! Unajisikiaje juu ya sinema "Chronicle of a Dive Bomber", ni kweli na ya kuaminika filamu hiyo inahusiana na maisha halisi?

T.P. Sikumbuki kabisa sinema hii, nakumbuka hisia ya jumla - tambi.

Nimekuwa nikishangaa kila wakati kwanini, kama mshauri, ni muhimu sana kwa ujumla. Waulize wale ambao walipigana.

Kati ya filamu zote, ya kuaminika zaidi ni "Wazee tu" wazee "wanaoenda vitani", lakini pia kuna makosa kadhaa ya kukasirisha.

A.S. Timofei Panteleevich, sasa wanahistoria wengi wanaendeleza nadharia maarufu sasa kwamba Pe-2 ilikuwa mshambuliaji wa kupiga mbizi wa wastani? Kwa maoni yako, hii ni sahihi?

T.P. Ndio ?! Ni ipi iliyo bora?

A.S. Vizuri … Tu-2

T.P. Na ni nani aliyemwona na alionekana lini mbele? Kwa mfano, wakati wote wa kukaa mbele, sijawahi kuona Tu-2. Kwa nini hawapendi Pe-2?

A.S. Pe-2 ni ngumu kudhibiti. …

T.P. Upuuzi! Lazima uweze kuruka. Nilikuambia…

A.S. … Wakati wa kupiga mbizi, mshipi wa ndani haupaswi kutumiwa. …

T.P. Kwa hiyo? Caliber kubwa haitoshei kwenye bay bay hata hivyo. Mlipuaji wa kupiga mbizi ana kusimamishwa kuu nje. Kweli huyu ni mshambuliaji wa kupiga mbizi.

A.S. … Mzigo wa bomu ni mdogo. …

T.P. Na unahitaji mabomu ngapi? Moja ni ya kutosha. Hapa niko kwenye kupiga mbizi na kumpiga - moja.

Hata ukiwa na kilo mbili tu 250, unaweza kuharibu daraja au kuzamisha meli "wakati wa kusonga", na ikiwa umeingia ndani ya gari moshi, basi hauitaji kusema chochote.

Kwa hivyo, Pe-2, iliyobeba tani moja ya mabomu, ni bora zaidi kuliko mshambuliaji aliyebeba tani mbili, lakini akilipua kwa usawa. Na bomu tani sio mzigo mdogo hata.

A.S. … usawa ulipaswa kuwa juu, kwa sababu ya "kushuka" kubwa, juu - hiyo inamaanisha mabomu hayakuwa sahihi

T.P. Upuuzi! Mabomu hayo yaliwekwa kwenye duara la mita 10, je! Hiyo ni usahihi mdogo?! Uharibifu ni kutokana na ukweli kwamba Pe-2 ni gari la kasi. Iliwezekana, kwa kweli, kuongeza urefu wa mabawa, na kisha ingeruka nje mara moja, lakini basi wangepoteza kasi na jinsi ya kupigana?

A.S. Sasa pia ni maarufu sana kusema kwamba wapiganaji wazito wa injini moja, kama FW-190 au P-46 Thunderbolt, walikuwa na ufanisi zaidi kama wapiga mbizi kuliko wale wapiga-mbizi wa injini mbili, na katika vita na wapiganaji wa adui wangeweza kusimama kwa wenyewe, hawataki kusindikizwa. Kwa dhoruba za dhoruba zinaweza "kufanya kazi". Kwa ujumla, walikuwa hodari

T.P. Haki. Walitumia ulimwengu wote, na sisi tulitumia ile inayotoa athari kubwa katika bomu.

A.S. Je! Unadhani Pe-2 ilifanikiwa zaidi kama mshambuliaji?

T.P. Kweli, kwa kweli! Pe-2 ina malengo mawili. Navigator inaongoza lengo la kwanza. Huelekeza gari kwa pembe iliyohesabiwa ya njia ya kupigia kwenye kozi ya mapigano, inaweka BUR - pembe ya kupambana na ubadilishaji wa macho. Ikiwa pembe hii haizingatiwi na haijawekwa, basi wakati rubani analenga (tayari katika kupiga mbizi), mshambuliaji ataruka na hautagonga lengo. Kwa kuongezea, baharia hudhibiti mwinuko na anatoa ishara ya kuweka upya, kwani rubani anaangalia macho na hawezi kufuata altimeter.

Hapa wanaruka na baharia "hupima upepo." Kuna kifaa kama hicho - upepo wa upepo, kwa msaada wake wanaamua pembe ya kuteleza, i.e. amua mwelekeo, kasi ya upepo na kwa pembe gani ndege inapaswa kugeuzwa kwenye kozi ya kupigana ili isipige (ndege ya majaribio hufanya kitu kama hicho wakati wa kutua, ambapo ndege pia imegeukia mwelekeo wa upepo). Kwa kuzingatia pembe fulani ya kuteleza, rubani anageuza mkusanyiko wa macho yake kabla ya kupiga mbizi. Kwa hivyo, wakati rubani wa kupiga mbizi akifanya lengo la pili kwa njia ya kuona kwake, hatakosea kwa sababu ya kuteleza, kwani kwa kulenga baharia na kugeuza mhimili wa macho wa macho ya rubani, utelezaji wa gari tayari umekuwa fidia.

Unaweza kutegemea mabomu mengi kama unavyopenda kwa mpiganaji (hii sio biashara ngumu), lakini haitawezekana kufikia usahihi wa kushuka kwa kupiga mbizi, kwani rubani wa mpiganaji hana njia ya kuamua pembe ya tembea kwenye kozi ya mapigano.

Mtu yeyote ambaye hajui ujanja huu anafikiria kuwa kugonga na bomu wakati wa kupiga mbizi, rubani anahitaji tu kukamata shabaha mbele, na kisha itaendelea yenyewe. Haitaenda popote! Hata kama utaikamata, hautafika popote bila kuzingatia pembe ya kuteleza na urefu halisi wa matone. Hata ukifanikiwa kuhimili urefu wa matone (kwa mfano, weka kushuka kwa kiatomati), basi hautaondoka kwenye kosa katika kuamua pembe ya kuteleza. Na kosa katika kuamua pembe ya kuteleza ya digrii 1 (moja) tayari inatoa kupotoka kwa hit kutoka kwa kulenga kwa mita 40-50, na utakosea kwa pembe kubwa zaidi.

Kwa kweli, unaweza kujaribu kulipa fidia kwa makosa katika kuteleza, urefu wa chini wa kushuka na kasi ya chini, kama ilivyo kwenye Ujerumani Ju-87. Sijadili, "mshambuliaji" wa kupiga mbizi "mzuri" ni mzuri, lakini hii ni jana. Polepole na silaha ndogo. Kwa hivyo tulipata bunduki nyingi za ndege, na ndio hivyo, Junkers waliisha. Niliruka kwa muda mrefu, lakini wakati mshambuliaji wa kupiga mbizi alipoisha, aliacha kupiga, kwani urefu wa kushuka ulipaswa kuongezeka. Na sasa tuna wapiganaji zaidi, imeacha kuonekana angani kabisa, ni ya zamani sana kwa mpiganaji wetu - jino moja.

Sasa wako katika kumbukumbu zao, wote ni snipers, lakini ikiwa angejaribu kuniambia jinsi alivyoingia kwenye turret ya tanki kwenye Junkers, ningemuuliza swali moja tu: "Je! Unazingatia vipi bomoa bomoa?" - na huo ndio ungekuwa mwisho wake.

Kama ilivyo kwa FW-190, ni hadithi hiyo hiyo, haizingatii uharibifu, na Fokker ina kasi mara mbili kuliko Junkers. Niliona hawa "Fokkers" - mabomu yangetupwa kwa vyovyote vile na "Kwa Nchi ya Mama!" kwenye mawingu, kutoka kwa wapiganaji wetu.

Lazima uelewe kuwa Pe-2 ilikuwa sawa mshambuliaji mkuu wa mstari wa mbele wa Kikosi chetu cha Anga. Kwa haki, na sio kwa sababu hakukuwa na kitu kingine chochote.

Wakati wa vita, Wajerumani na Washirika walikuwa na mabomu haraka kuliko Pe-2. Pia kulikuwa na wale ambao walibeba mzigo mzito wa bomu. Walikuwa na silaha yenye nguvu zaidi ya ndani. Mwishowe, kulikuwa na zile starehe zaidi kwa wafanyikazi. (Yule "Boston" - ndege kwa wahudumu, gari nzuri sana, tuna wavulana wengi ambao waliruka juu yake, walisema.) Kulikuwa na.

Lakini, hakuna Jeshi la Anga lililokuwa na mshambuliaji kama Pe-2, ambayo ingefanikiwa pamoja vigezo vyote: kasi kubwa, mzigo mzuri wa bomu, ujanja bora, unyenyekevu na urahisi wa kudhibiti, silaha kali ya kujihami na, muhimu zaidi, uwezo wa tupa mabomu ya kupiga mbizi. Kwa hali yoyote, sijasikia vielelezo vya kigeni sawa katika sifa za utendaji na ufanisi wa Pe-2.

Na yule ambaye anasema kwamba Pe-2 alikuwa mshambuliaji mbaya wa kupiga mbizi hakujipiga mwenyewe, wala hajui la kulaani bomu. Labda anaweza pia kudanganya umma "kusoma", lakini mtaalamu atamweka mahali pake mara moja.

Inajulikana kwa mada