"Vita vya Ajabu" Haikuwa ya Ajabu

"Vita vya Ajabu" Haikuwa ya Ajabu
"Vita vya Ajabu" Haikuwa ya Ajabu
Anonim
"Vita vya Ajabu" Haikuwa ya Ajabu

"Vita vya Ajabu" hujulikana kama kampeni kwenye upande wa Magharibi kutoka Septemba 3, 1939 hadi Mei 10, 1940. Kwa hivyo iliitwa na mwandishi wa habari wa Ufaransa Roland Dorzheles, na huko USA na Uingereza iliitwa Vita vya Phoney - "vita bandia". Baada ya mashambulio ya Ufaransa katika Bonde la Rhine mnamo Septemba 1939 na mshtuko wa Wajerumani mnamo Oktoba 1939, utulivu ulianzishwa kwa upande wa Magharibi, kana kwamba hakukuwa na vita.

Bila kutia chumvi sana, milima ya fasihi imeandikwa juu ya "vita vya kushangaza". Na karibu yote ni ya asili ya kukemea, kwa njia moja au nyingine ikiishutumu Ufaransa na Uingereza kwa kutokujali wakati Ujerumani ilikuwa ikiiponda Poland, kisha Denmark na Norway. Kama, ilikuwa ni lazima kukimbilia mbele, kwenye kukera, na kisha Ujerumani itashindwa.

Yote hii, kwa kweli, ni nzuri. Lakini inanuka kama mawazo ya baadaye, wakati tathmini ya hafla za kihistoria zinafanywa kutoka kwa maoni ya kile kilichotokea baadaye. Kwa kweli, kwa mtazamo wa kozi yote inayofuata ya Vita vya Kidunia vya pili, itakuwa faida zaidi kugoma mnamo 1939 na nafasi kadhaa za kuipindua Ujerumani mwanzoni kabisa, kabla ya vita kuanza. Ni kamanda mkuu tu wa wanajeshi wa Ufaransa, Jenerali wa Jeshi Maurice Gustave Gamelin, hakujua nini kitatokea baadaye. Kwa hivyo, hakuwa na mahali pa kuchukua hoja kwa msukumo wa uamuzi.

Kwa kuongezea, inafaa kusisitiza kuwa makosa na kufeli karibu kila wakati ni asili na hujikita katika sifa zingine za kutathmini hali na njia za kufanya maamuzi. Kwa maneno mengine, Wafaransa na Waingereza mnamo Septemba-Oktoba 1939 waliamini kwamba walikuwa wakifanya uamuzi sahihi, wakikataa kuchukua hatua za jeshi la ardhini. Wanahistoria walihitaji kujua ni kwanini walidhani hivyo, na wasishiriki katika mashtaka kwa msemo wa neno la kujua kila kitu.

Ugunduzi wa maandishi unaonyesha kwamba kulikuwa na mantiki nyuma yake, na kwa kweli Waingereza na Wafaransa walikuwa na sababu ya kufikiria walikuwa na mpango bora kuliko kukera kwa kiwango kikubwa.

Afadhali kusonga kuliko kupiga

Ni bora kusoma mipango ya uongozi wa Ufaransa kwa msingi wa hati za Kifaransa. Walakini, katika msimu wa joto wa 1940, Wajerumani walichukua nyaraka nyingi za Kifaransa, walizisoma kwa muda mrefu, wakazitafsiri kwa Kijerumani, na tafsiri hizo ziliishia kwa fedha za mamlaka nyingi za Ujerumani. Kwa mfano, habari juu ya uingizaji wa malighafi, ambayo ilikuwa kwenye hati zilizokamatwa za Ufaransa, ilianguka katika Wizara ya Uchumi ya Reich.

Kutoka kwa shuka kubwa kadhaa, dazeni kadhaa, mkusanyiko wa hati kama hizo, mtu anaweza kuona kwamba Mfaransa, na mwanzo wa vita, alijaribu kukusanya picha kamili zaidi ya matumizi ya Ujerumani ya malighafi muhimu ya kijeshi na vyanzo vya risiti yao.. Habari hii ilikusanywa na kusindika katika idara ya jeshi ya Wizara ya Zuio la Ufaransa (iliyoundwa mnamo Septemba 13, 1939; Wizara ya Vita ya Uchumi ya Uingereza iliundwa mnamo Septemba 3, 1939). Walikusanya habari kwenye meza, moja ya mifano ambayo nitatoa hapa chini (RGVA, f. 1458k, op. 3, d. 474, l. 63).

Picha
Picha

Na ni hitimisho gani linaloweza kupatikana kutoka kwa hii na meza zingine zinazofanana? Ukweli tu kwamba uchumi wa Ujerumani hauna uzalishaji wa ndani wa malighafi muhimu ya kijeshi na kwa matumizi yake inategemea uagizaji.

Kutoka kwa hii ilifuata, kwanza, kwamba kwa kutangazwa kwa vita na Ufaransa na Uingereza, Ujerumani itapoteza kimsingi vifaa kutoka nchi hizi na makoloni yao.Pili, kwa sababu ya ukweli kwamba karibu bidhaa zote zinaletwa Ujerumani na bahari, inawezekana kukata vifaa kutoka nchi zisizo na msimamo kwa kuanzisha kizuizi cha majini cha Bahari ya Kaskazini na kuanzisha vituo vya kudhibiti meli za wafanyabiashara.

Ikiwa Ujerumani itapata kizuizi cha kiuchumi vizuri, basi baada ya miezi mitatu au minne tu Hitler aombe amani. Shambulio la ardhi dhidi ya Ujerumani, kutoka kwa mtazamo wa njia hii, lilionekana halina faida kwa sababu ingekuwa matumizi makubwa ya rasilimali na akiba ya jeshi, na kwa sababu hasara ndogo sana ingeweza kushawishi Ujerumani kupata amani na kukubali hali za Anglo-Ufaransa.

Kwa hivyo, kunyongwa kwa zuio la uchumi ndio mpango ambao ulionekana bora kuliko kukera kwa kiwango kikubwa na nafasi kadhaa za kurudiwa kwa mauaji huko Verdun. Bado, lazima mtu azingatie hali muhimu kwamba wakati huo "blitzkrieg" haikuwa chaguo la kawaida la kufanya vita, na kwa hivyo wazo la kukera lilihusishwa na wahusika wa Vita vya Kwanza vya Ulimwengu - kubwa, umwagaji damu na kijinga. Kusita kwa Wafaransa kujaribu Kijerumani "Siegfried Line" kwa nguvu kuliamriwa na mambo kama vile: mara tu utakapoingia, basi hutatoka.

Na, basi, Wafaransa walikumbuka vizuri kwamba Ujerumani mwishoni mwa Vita vya Kwanza vya Ulimwengu alikuwa mwathirika wa uchovu wa kiuchumi. Na kisha walikuwa na mshirika katika uso wa Austria-Hungaria, wilaya kubwa zilizochukuliwa mashariki: Poland, majimbo ya Baltic, mnamo 1918 Ukraine na Crimea. Sasa, ambayo ni, mwanzoni mwa vita mnamo 1939, Ujerumani haikuwa na haya, na kwa hivyo mpango wa kuinyonga Ujerumani kwa kizuizi ulionekana kuwa wa kweli zaidi.

Mnamo Septemba 1939, Ujerumani ilichukua Poland, lakini huko Ufaransa na Great Britain iliamuliwa kutokwamisha kizuizi, tena kwa sababu njia hiyo iliahidi matokeo chini ya masharti haya, kwa sababu ilitokea katika Vita vya Kwanza vya Ulimwengu. Msimamo wao ulikuwa wa kimantiki kabisa.

Kwanini Waingereza na Wafaransa hawakufanikiwa?

Kulikuwa na sababu kadhaa.

Kwanza, huko Ujerumani, katika mfumo wa mpango wa miaka minne, vifaa vya uzalishaji viliundwa ambavyo vilipunguza sana utegemezi wa uagizaji wa malighafi kadhaa muhimu za kijeshi, haswa bidhaa za mafuta, mpira, madini ya chuma, malighafi ya nguo, na metali zisizo na feri. Ingawa mpango wa miaka minne ulifanywa mbele ya Ulaya nzima, inaonekana hakukuwa na habari kamili juu ya asili yake huko Ufaransa na Uingereza.

Pili, wakati wa miezi ya kabla ya vita, hisa kubwa ya malighafi iliyoagizwa ilikusanywa, ambayo ilifanya iweze kuishi kwenye kizuizi kwa karibu mwaka bila matokeo yoyote maalum. Kwa kuongezea, Ujerumani ilikuwa ikitafuta sana washirika na malighafi huko Kusini Mashariki mwa Ulaya, na pia ilitegemea biashara na USSR.

Tatu, hata kabla ya vita, hatua zilitayarishwa kuhamisha uchumi kwa hatua ya vita, ambayo ilianzishwa siku chache kabla ya kuanza kwa vita na Poland. Hii ilifuata kutoka kwa uzoefu wa Vita vya Kwanza vya Ulimwengu, ambapo uhamasishaji wa kijeshi na kiuchumi ulifanywa tayari wakati wa vita na kwa ucheleweshaji dhahiri; Wanazi waliamua kutorudia makosa yale yale. Uhamishaji wa uchumi kwa hatua ya vita ulifanya iwezekane kutumia rasilimali zilizopo kwa ufanisi na ufanisi zaidi kusambaza mashine ya kijeshi, na kwa maana hii Ujerumani ilikuwa imara zaidi dhidi ya kizuizi kuliko ilivyofikiriwa Ufaransa na Uingereza.

Nne, inaonekana, kulikuwa na udharau mkubwa wa upeo wa mipango ya Hitler. Sera ya Ufaransa na Uingereza kwa ujumla iliendelea kutoka kwa matamshi ya umma ya Hitler mwenyewe, ambayo msisitizo uliwekwa juu ya kurudi kwa wilaya zinazokaliwa na Wajerumani: Saarland, Sudetenland, Silesia, ukanda wa Danzig. Ndio sababu serikali ya Ufaransa na Uingereza ilijibu kwa kujishusha sana kwa kizigeu cha Czechoslovakia, ikiamini kwamba Hitler ataridhika na suluhisho la maswala haya madogo.Hata shambulio dhidi ya Poland halikuonekana kama mtangazaji wa matukio mabaya; inaweza kudhaniwa kwamba atajiwekea kikomo cha kuunganishwa kwa Silesia na sehemu za Prussia Mashariki ambazo zilikabidhi Poland, kupanda serikali inayounga mkono Wajerumani huko Warsaw, na ndio hivyo.

Lakini Hitler alikuwa na mipango kwa kiwango kikubwa zaidi, mipango ya vita kubwa na mshtuko na uporaji. Mipango hii ilifichwa, na Hitler alihusika kibinafsi katika habari hiyo. Mnamo Oktoba 6, 1939, Hitler alifanya hotuba ndefu katika Reichstag, ambayo alizungumzia juu ya kumalizika kwa vita, juu ya hitaji la kuitisha mkutano wa kuanzisha amani na utulivu huko Uropa, hata akatoa pendekezo la kuanzisha tena Jimbo la Kipolishi ndani ya mipaka mpya, na pia kwamba Ujerumani haikuwa na madai ya eneo dhidi ya Ufaransa.

Picha

Hitler pia alisema kwamba Mkataba wa Versailles haukuwepo tena na Ujerumani haikuwa na sababu ya kuirekebisha zaidi, isipokuwa suala la makoloni, haswa suala la kurudi kwa makoloni huko Ujerumani ambayo yalikuwa yametengwa baada ya Vita vya Kwanza vya Ulimwengu.

Hitler alitoa taarifa juu ya utayari wake kwa mazungumzo ya amani. Ndio, haikufaa Ufaransa au Uingereza, lakini, kwa upande mwingine, iliimarisha kutotaka kwao kwenda kwenye uhasama mkubwa wa ardhi. Waingereza na Wafaransa wameamua wazi kuacha kizuizi, ili kuinyonga Ujerumani kiuchumi, kwa matumaini kwamba Hitler atakuwa mwenyeji zaidi au atachukua hatua zinazowafaa. Wakati huo, je! Kuna mtu yeyote angeweza kupendekeza suluhisho bora? Bila tu kufikiria baadaye.

Inajulikana kwa mada