Jinsi Kamati ya Dharura ya Jimbo ilijaribu kuokoa USSR

Jinsi Kamati ya Dharura ya Jimbo ilijaribu kuokoa USSR
Jinsi Kamati ya Dharura ya Jimbo ilijaribu kuokoa USSR
Anonim
Picha

Kipindi kifupi cha nguvu cha Kamati ya Jimbo la Hali ya Dharura (GKChP) ilianza miaka 30 iliyopita. Moja ya majaribio machache ya kuhifadhi kile kilichoundwa na kusanyiko na Urusi wakati wa USSR, kuweka taifa kwenye ukingo wa maafa. Ilishindwa kwa sababu ya udhaifu na uamuzi wa wanachama wa Kamati ya Dharura ya Jimbo na vitendo vya safu ya tano, iliyoungwa mkono na jamii ya kimataifa inayopenda kudhoofisha na kugawanyika kwa Urusi.

Jaribio la kuokoa Muungano

Kufikia Agosti 1991, vitendo vya safu ya tano, iliyowekwa mfano wa Mikhail Gorbachev na timu yake ("mbuni wa perestroika" A. Yakovlev, E. Shevardnadze, G. Aliev, n.k.) na B. N. Yeltsin, waliongoza serikali ya Soviet na watu kwenda kuanguka na maafa. Gorbachev alikabidhi Magharibi kila kitu anachoweza, akaanzisha mgogoro wa ndani na akangoja na kuona mtazamo. Yeltsin, na nguvu kubwa asili yake wakati huo, aliendelea kutikisa mashua. Alipata umaarufu mkubwa kwa kukosoa marupurupu ya wasomi wa chama.

Wakati huo huo, idadi kubwa ya watu, jeshi, na chama cha kikomunisti walikuwa wakipendelea kuhifadhi Muungano. Hiyo ni, kulikuwa na uwezekano mkubwa wa ukarabati na usasishaji wa USSR (kwa asili, Urusi Kubwa). Lakini kwa hili ilikuwa ni lazima kukandamiza panya, kikundi kidogo cha wasomi wa Soviet, pamoja na watenganishaji wa kitaifa waliofichwa, wasaliti ambao waliamua kuwa ni bora kusalimisha ustaarabu wa Soviet, kuteka kwa Magharibi na kupata fursa ya kubinafsisha utajiri wa watu, ingia wasomi ulimwenguni. Na pia kudhibiti vikundi visivyo na maana, lakini "vikali" vinavyowaunga mkono - mashirika huria ya kidemokrasia, wasomi wa uhuru, wazalendo, vijana walioharibika katika mji mkuu, n.k. Na pia usizingatie kuomboleza na hisia za "jamii ya ulimwengu", wakati USSR / Urusi ingeanza kufanya utakaso, taratibu za kuboresha afya.

Katika hali hii, sehemu ya kihafidhina ya wasomi wa Soviet walielekeza nguvu, ambayo ni pamoja na Makamu wa Rais wa USSR G. Yanayev, Naibu Mwenyekiti wa Kwanza wa Baraza la Ulinzi O. Baklanov, Mwenyekiti wa KGB V. Kryuchkov, Waziri Mkuu V. Pavlov, Waziri wa Ulinzi D. Yazov, Waziri wa Mambo ya Ndani B. Pugo, Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wakulima V. Starodubtsev, Rais wa Jumuiya ya Jimbo la Biashara na Viwanda, Ujenzi na Mawasiliano Vifaa A. Tizyakov, alichukua mamlaka mikononi mwao.

Usiku wa Agosti 18-19, Kamati ya Jimbo ya Hali ya Dharura ilianzishwa. Mnamo Agosti 19, taarifa ilitolewa juu ya kuondolewa madarakani kwa uhusiano na afya ya Rais M. S. Gorbachev, majukumu yake yalipelekwa kwa Makamu wa Rais Yanaev. Ili kushinda mgogoro, mapigano ya wenyewe kwa wenyewe na machafuko, tunza enzi kuu, uadilifu wa eneo na uhuru wa nchi yetu, na pia kama matokeo ya kura ya maoni ya kitaifa juu ya uhifadhi wa Muungano, hali ya hatari ilianzishwa.

Katika kipindi hiki, nchi ilitawaliwa na Kamati ya Dharura ya Jimbo.

Vladimir Kryuchkov alibainisha:

“Tulipinga kusainiwa kwa mkataba wa kuharibu Muungano. Ninahisi kama nilikuwa sahihi. Ninasikitika kwamba hakuna hatua zilizochukuliwa kumtenga kabisa Rais wa USSR, hakuna maswali yaliyoulizwa mbele ya Soviet Kuu juu ya kutekwa nyara kwa mkuu wa nchi kutoka wadhifa wake."

Kuanguka

Vikosi viliongozwa kwenda Moscow kwa amri ya Yazov. Vikosi vya ziada vilipelekwa Leningrad, Kiev, Riga, Tallinn, Tbilisi, nk. Vikosi maalum "Alpha" ilizuia dacha ya Yeltsin. Lakini amri ya kukamatwa kwake haikupokelewa.

Yeltsin aliondoka kwa uhuru kwenda kwa ujenzi wa Soviet Kuu ya RSFSR (White House) na kuyaita matendo ya Kamati ya Dharura ya Jimbo mapinduzi ya kupinga katiba. Safu ya tano inaamsha vitendo vyake. Umati wa watu huingia kwenye barabara za mji mkuu na miji mikubwa. Bila hatua za uamuzi, maagizo kutoka kwa amri, kutengana kwa vikosi vya usalama huanza.

Kwa upande mwingine, GKChP haikukata rufaa kwa watu kwa ufafanuzi mzuri na rahisi wa hali hiyo na kukata rufaa kwa chama, jeshi na watu kuinuka kupigania uhifadhi wa Muungano.

Wajumbe wa Kamati ya Dharura ya Jimbo, kwa ujumla wazee, bidhaa za enzi ya "vilio", zilionyesha hofu na udhaifu. Walikosa mapenzi na nguvu. Hawakuelewa kuwa ili kuokoa serikali na watu, ilikuwa lazima kuchukua hatua haraka ili kuokoa maisha ya mamilioni, hatima ya vizazi vyote vya watu wa Soviet (Kirusi). Ama walielewa, lakini hawakuthubutu. Katika kushughulika na waandishi wa habari, walionyesha kutokuwa na uhakika, media ilibaki na uhuru wa hali ya juu.

Kwa wakati huu, Rais Yeltsin anaonyesha ujasiri, hupanda kwenye tanki, anasema wanachama wa Kamati ya Dharura ya Jimbo kama washikaji na anatoa wito kwa watu kupinga. Ikulu ina makao makuu yake, Yeltsin anaunda kituo chake cha nguvu. Baadhi ya vikosi vya usalama vinaenda upande wake.

Mnamo Agosti 20, GKChP haikuthubutu kutekeleza operesheni ya kukandamiza Ikulu kwa nguvu, ingawa askari, wakiongozwa na Naibu Waziri wa Ulinzi wa USSR, Kanali Jenerali V. Achalov walikuwa tayari kabisa. Kwa kweli, hii ilikuwa fursa ya mwisho kugeuza wimbi kwa niaba yao. Ukweli, mwanzoni kabisa iliwezekana kukamata tu viongozi na wanaharakati wa safu ya tano.

Baada ya hapo, miundo ya nguvu ilifadhaika, na askari walianza kukataa kutekeleza maagizo ya Kamati ya Dharura ya Serikali.

Asubuhi ya Agosti 21, askari waliondolewa kutoka Moscow; jioni, kufutwa kwa Kamati ya Dharura ya Serikali ilitangazwa. Wanachama wake walikamatwa.

Kwa bahati mbaya, mapenzi dhaifu ya viongozi wa USSR na Kamati ya Dharura ya Jimbo haikuruhusu "utakaso" na ukarabati wa wasomi wa Soviet. Walitaka tu kuahirisha saini ya Mkataba wa Muungano, ambayo ilimaanisha usajili wa kisheria wa kuvunjika kwa Muungano. Ilikuwa ni lazima kutenda kwa njia tofauti kabisa: ngumu na mwepesi.

Kama matokeo, hii ilisababisha msiba, moja ya majanga makubwa ya kijiografia katika historia ya wanadamu.

Picha

Nini kifanyike?

Kama matokeo, tunaona jaribio la kukata tamaa, lililopangwa vibaya na sehemu ya uongozi wa USSR kuokoa nchi kutokana na janga.

Kwa bahati mbaya, kati yao hakukuwa na watu wa uamuzi na wenye nguvu kama A. Suvorov, Napoleon Bonaparte au Stalin kutambua kazi yao nzuri.

Tuliona hali kama hiyo mnamo Februari-Machi 1917 huko Petrograd. Wakati katika mji mkuu hakukuwa na majenerali wachache watiifu kwa tsar, wenye nguvu na wenye nguvu, ambao wangeweza kukandamiza uasi kwenye bud na kukata safu ya tano kati ya wasomi wa Urusi.

Vinginevyo, tungeona picha tofauti.

Baada ya yote, viongozi wa Kamati ya Dharura ya Jimbo walikuwa na fursa na zana zote. Walidhibiti KGB, jeshi, vikosi maalum, waliungwa mkono na Baraza la Mawaziri la USSR na wanachama wengi wa Politburo ya Kamati Kuu ya CPSU.

Kulikuwa na fursa ya kukata rufaa kwa watu na rufaa na kuongeza mamilioni ya wanachama wa Chama cha Kikomunisti, watu. Yeltsin alipaswa kukamatwa mara moja kama "wakala wa Amerika." Wapinzani wote mashuhuri wa GKChP walipaswa kuwekwa kizuizini mara moja, panya wa ukweli wanapaswa kukamatwa. Kukamata Gorbachev, Shevardnadze, Yakovlev na "wasanifu wengine wa perestroika". Kwa hivyo, upinzani huria-wa kidemokrasia ungenyimwa viongozi na wanaharakati. Upinzani ungekuwa wa hiari, usiopangwa.

Hofu ya jamii ya ulimwengu inapaswa kupuuzwa. Makubaliano yote ya hila yaliyohitimishwa na timu ya Gorbachev yangefutwa na kurekebishwa. Moscow ilipaswa kuonyesha Magharibi na NATO kwamba tutakwenda mbali ili kuepuka janga la kitaifa. Kwamba jaribio lolote la kutupinga au kuweka vikwazo vya kiuchumi litapata jibu kali. Kwa mfano, mabomba ya gesi kwenda Ulaya Magharibi yangekatwa. Au teknolojia ya nyuklia ingehamishiwa Irani.

Ilikuwa ni lazima kuanzisha amri ya kutotoka nje katika miji mikubwa. Ongeza askari wa KGB. Wazalendo wote mashuhuri, watenganishaji, Wanademokrasia wa Magharibi, "perestroika", mawakala wa ushawishi wa Magharibi wangekamatwa na kupelekwa gerezani. Wakati huo huo, Wizara ya Mambo ya Ndani na KGB ingefanya "kusafisha" kwa kiwango kikubwa kutoka kwa wafanyabiashara wa kivuli, walanguzi, uhalifu uliopangwa (pamoja na kabila), maafisa na wanachama wa vifaa vya chama vinavyohusiana nao.

Vitendo vya vikosi vya usalama vilipaswa kuwa ngumu kama iwezekanavyo na kuungwa mkono na watu. Miji ingeondolewa kwa mambo ya kupambana na kijamii na uhalifu.

Wakati huo huo, usafishaji wa CPSU ungefanywa, ambapo wazalendo waliofichwa (Caucasian, Kiukreni, Baltic, n.k.), wataalam wa kazi-wa-pesa, wafuasi wa "umoja" na Ulaya (Magharibi) walikaa.

Katika uchumi wa kitaifa, uchumi wa kivuli, vyama vya ushirika vya kubahatisha vingeharibiwa. Katika siku zijazo, baada ya kusoma uzoefu wa Wachina na Wajapani, na pia uzoefu wa ufalme wa Stalinist, mabadiliko mengine ya kiuchumi yangewezekana.

Hasa, itakuwa muhimu kurejesha uzalishaji, sanaa za utafiti, ushirika uliokuwepo chini ya Stalin. Sekta ya huduma inapaswa kuachwa kwa rehema ya wafanyabiashara binafsi, biashara ndogo ndogo na za kati zinapaswa kuruhusiwa, ambazo sio za kubahatisha, za vimelea kwa asili. Katika kilimo, ingeruhusiwa kuandaa shamba, wakati ikihifadhi hali ya hali ya juu na mashamba ya pamoja (msingi wa usalama wa chakula nchini).

Shukrani kwa kufanywa upya, Umoja wa Kisovieti ungesalia kama nguvu kubwa, mshindani wa Magharibi. Kutakuwa na usawa kwenye sayari, ambayo ni kwamba, hakungekuwa na mzozo wa ulimwengu wa sasa. Ulimwengu wa Urusi na super-ethnos ya Urusi wangeepuka janga (Ukraine peke yake tayari imepoteza zaidi ya watu milioni 10).

Ushindi wa panya wa kuharibu

Wanachama wa GKChP kweli walitaka kuokoa Umoja na watu wa Soviet kutoka kwa janga baya.

Lakini hamu peke yake haitoshi. Kilichohitajika ni mapenzi na nguvu za viongozi, zilizopitishwa kwa wasaidizi wao. Mpango dhahiri wa mpango, utayari wa kuchukua hatua. Ikiwa utaokoa nguvu, unahitaji kuidhibiti. Kwa bahati nzuri, fursa na rasilimali zote za hii zilipatikana. Kukamata, labda, wapinzani, panya wenye nguvu zaidi. Kuchukua vituo vyote muhimu zaidi.

Wajumbe wa Kamati ya Dharura ya Jimbo hawakufanya hivi.

Kwa kuongezea, walichanganyikiwa. Inaaminika kwamba walikuwa wakingojea msaada kwa matendo yao na Gorbachev, ambaye mnamo Desemba 1990 aliagiza KGB kuandaa rasimu ya azimio juu ya kuanzishwa kwa hali ya hatari katika USSR.

Walakini, Gorbachev, ambaye alijua juu ya mipango ya kuanzisha Kamati ya Dharura ya Jimbo, alionyesha tena "kubadilika", hakuchukua jukumu na akaenda kwenye vivuli.

Wajumbe wa Kamati ya Dharura, wawakilishi wa enzi ya Brezhnev "iliyosimama", hawakuwa na mapenzi na dhamira ya wanamapinduzi wa kitaalam wa mfano wa 1917, nguvu na uamuzi wa wale waliovamia Vienna na Berlin. Yazov alipigana, lakini alikuwa tayari mzee, mtu mchovu. Viongozi wote wa GKChP walizaliwa miaka ya 20 na 30. Na marehemu USSR ilikuwa ikipitia shida ya wafanyikazi. Ikilinganishwa na miaka ya 2000 ya sasa - watu hawa walikuwa tai, lakini dhidi ya msingi wa mameneja wa vizazi vya zamani vya Soviet - walikuwa tayari duni sana.

Wasimamizi wa USSR ya marehemu waliondolewa kwenye mpango huo na hawakuweza kufanya uamuzi wao wenyewe. Walikaa na kusubiri.

Wakati huo huo, panya walikuwa wakifanya. Kuvunja sio kujenga.

Kama matokeo, hawangeweza kuwa mashujaa ambao waliokoa nchi na watu, lakini hawakuwa wasaliti, "mapinduzi ya waasi". Badala yake, walitaka kuhifadhi Muungano, lakini walipoteza kwa panya waharibifu.

Kama matokeo, wawakilishi wa safu ya tano walitumia GKChP kama chokochoko, kizuizi cha kuharibu USSR.

"Putch" mjinga, mvivu na asiye na meno kabisa asiye na mpangilio, aliyepooza na aliyedharau vikosi vyote vya kizalendo ambavyo vingeweza kutetea Muungano. Ikiwa ni pamoja na jeshi na KGB, ambao walikuwa wamevunjika moyo kabisa.

Umma mzima wa kihafidhina, na wazalendo ulidharauliwa, ukifunuliwa kama maadui wa uhuru na demokrasia. Wakati huo, vikosi na harakati za huria-za kidemokrasia, za kitaifa, za wana-Magharibi na harakati zilianza kutawala kabisa ufahamu wa umma.

Inajulikana kwa mada