Wamongoli nchini Urusi. Mkutano wa kwanza

Wamongoli nchini Urusi. Mkutano wa kwanza
Wamongoli nchini Urusi. Mkutano wa kwanza
Anonim
Picha

Mnamo 1220, katikati ya kampeni ya kijeshi ya kushinda Khorezm, Genghis Khan "aliandaa viongozi wawili kwa kampeni hiyo: Jebe Noyan na Syubete-Bahadur (Subedei), na elfu thelathini (askari)" (An-Nasavi). Walilazimika kupata na kuchukua mfungwa Khorezmshah aliyetoroka - Mukhamed II. "Kwa uweza wa Mungu Mkuu, hadi umshike mikononi mwako, usirudi," Chinggis aliwaamuru, na "walivuka mto, wakielekea Khorasan, na kutapakaa nchi hiyo."

Walishindwa kupata mtawala asiye na bahati: alikufa kwenye kisiwa kimoja cha Bahari ya Caspian mwishoni mwa 1220 (waandishi wengine wanadai mwanzoni mwa 1221). Lakini walimkamata mama yake, akipita bahari kutoka kusini, akashinda jeshi la Georgia katika vita vya Sagimi (ambapo mtoto wa Malkia maarufu Tamara Georgy IV Lasha alijeruhiwa vibaya) na katika bonde la Kotman, aliteka miji kadhaa huko Iran na Caucasus.

Walakini, vita haikuisha, Jelal ad-Din alikua Khorezmshah mpya, ambaye alipigana na Wamongolia kwa miaka mingine 10, wakati mwingine akiwashinda nyeti - hii ilielezewa katika kifungu cha Dola ya Genghis Khan na Khorezm. Shujaa wa Mwisho

Subadey na Dzheba walimjulisha Genghis Khan juu ya kifo cha Muhammad na kukimbia kwa njia isiyojulikana ya Jalal ad-Din, na, kulingana na Rashid ad-Din, walipokea amri ya kuhamia kaskazini ili kushinda makabila yanayohusiana na Kipchaks ya Khorezm.

Picha

Vita vya Subudei na Jebe na Polovtsy

Baada ya kukamata Shemakha na Derbent, Wamongolia walipigana kupitia Lezgins na wakaingia mali ya Alans, ambao walisaidiwa na Kipchaks (Polovtsian).

Kama unavyojua, vita ngumu kati yao, ambayo "Yuan-shih" (historia ya nasaba ya Yuan, iliyoandikwa katika karne ya XIV chini ya uongozi wa Song Lun) inaita vita katika bonde la Yu-Yu, haikuonyesha washindi. Ibn al-Athir katika "Historia kamili" anaripoti kwamba Wamongolia walilazimishwa kutumia ujanja, na, kwa msaada wa udanganyifu tu, waliweza kuwashinda wote wawili.

"Yuan Shi" anaita vita dhidi ya Butsu (Don) vita vya pili kati ya maiti ya Subedei na Jebe - hapa watu wa Polovtsian ambao walikuwa wameondoka Alans walishindwa. Ibn al-Athir pia anaelezea juu ya vita hivi, akiongeza kuwa Wamongolia "walichukua kutoka kwa Kipchaks mara mbili ya yale waliyokuwa wameyatoa hapo awali."

Ilionekana kuwa sasa Subedei na Jebe wangeweza kuondoa askari wao kwa usalama ili waripoti kwa Genghis Khan juu ya mafanikio yao na kupokea tuzo zinazostahili. Badala yake, Wamongolia huenda hata kaskazini zaidi, wakifukuza Kipchaks mbele yao na kujaribu kuwashinikiza dhidi ya kizuizi cha asili - mto mkubwa, ufukwe wa bahari, milima.

S. Pletneva aliamini kuwa wakati huo huko Ciscaucasia, mkoa wa Volga na Crimea kulikuwa na vyama saba vya makabila ya Polovtsian. Kwa hivyo, baada ya kushindwa, Wacumman waliovunjika moyo waligawanyika. Sehemu ilikimbilia Crimea, Wamongoli waliwafuata, na, wakivuka Mlango wa Kerch, wakateka mji wa Sugdeya (Surozh, sasa Sudak). Wengine walihamia Dnieper - ni wao ambao wakati huo, pamoja na vikosi vya Urusi, watashiriki katika vita vya bahati mbaya kwenye Kalka (mto Alizi katika "Yuan Shi").

Swali la asili linaibuka juu ya lengo na malengo ya kweli ya kampeni hii. Je! Ni kazi gani makamanda wa Genghis Khan sasa walikuwa wakifanya hivi sasa kutoka kwa vikosi kuu na ukumbi wa michezo kuu wa operesheni? Ilikuwa nini? Mgomo wa mapema dhidi ya Kipchaks, ni nani angeweza kuwa mshirika wa Khorezmshah mpya? Usafiri wa upelelezi? Au, kitu kingine kilizingatiwa, lakini sio kila kitu kiliibuka kama Genghis Khan angependa?

Au labda kutoka kwa wakati fulani - hii ndio "ubadilishaji" wa wale ambao wameenda mbali sana, na wamepoteza uhusiano wowote na Chinggis Subudei na Jebe?

Je! Tunaona nini mnamo 1223? Subedei na Dzheba waliamriwa kukamata Khorezmshah, lakini wa zamani hayuko hai tena, na mpya, Jelal ad-Din, alilazimika kukimbilia India mwaka mmoja na nusu uliopita baada ya kushindwa kwenye Vita vya Indus. Hivi karibuni atarudi Irani, Armenia, Georgia, na kuanza kujikusanyia hali mpya kwa upanga na moto. Khorezm alianguka, na Genghis Khan sasa anajiandaa kwa vita na ufalme wa Tangut wa Xi Xia. Makao makuu yake na jeshi la Subedei na Jebe wametenganishwa na maelfu ya kilomita. Kwa kufurahisha, katika chemchemi ya 1223, Khan Mkuu alijua kabisa alikuwa wapi na ni nini maiti ambazo zilikuwa zimefanya kampeni miaka mitatu iliyopita zilikuwa zikifanya?

Swali lingine la kupendeza sana: jinsi tishio lilikuwa kwa tawala za kusini mwa Urusi?

Wacha tujaribu kuijua. Kwanza kabisa, wacha tujaribu kujibu swali: kwa nini Subedei na Dzhebe, ambao walitumwa kutafuta Khorezmshah, kwa ukaidi walitesa Kipchaks, wanaojulikana zaidi kwetu kama Polovtsian? Hawakuwa na agizo la ushindi wa mwisho wa maeneo haya (na vikosi vya kazi kubwa kama hii havikuwa vya kutosha). Na hakukuwa na hitaji la kijeshi kwa harakati hii baada ya vita vya pili (kwenye Don): Polovtsians walioshindwa hawakuleta hatari yoyote, na Wamongolia wangeweza kwenda kujiunga na vikosi vya Jochi.

Wengine wanaamini sababu ni chuki kubwa ya Wamongolia ya Kipchaks, ambao kwa karne nyingi wamekuwa wapinzani na washindani wao.

Wamongoli nchini Urusi. Mkutano wa kwanza
Picha

Wengine wanaelezea uhusiano wa Khan Kutan (katika historia ya Urusi - Kotyan) na mama wa Khorezmshah Mohammed II - Terken-khatyn. Wengine bado wanaamini kuwa Kipchaks waliwakubali maadui wa ukoo wa Genghis Khan - Merkits.

Mwishowe, Subedei na Dzhebe labda walielewa kuwa hivi karibuni Wamongolia, kwa muda mrefu, wangekuja kwa nyika hizi (vidonda vya Jochi mara nyingi vilikuwa "Bulgar na Kipchak", au "Khorezm na Kipchak"), na kwa hivyo wangeweza kutafuta kuongeza kiwango cha juu. uharibifu kwa wamiliki wao wa sasa, ili iwe rahisi kwa washindi wa baadaye.

Hiyo ni, hamu kama hiyo ya Wamongolia ya uharibifu kamili wa askari wa Polovtsian kwa sababu za busara inaweza kuelezewa kabisa.

Lakini je! Mgongano kati ya Wamongolia na Warusi haukuepukika mwaka huo? Uwezekano mkubwa hapana. Haiwezekani kupata hata sababu moja kwa nini Wamongolia walipaswa kutafuta mgongano kama huo. Kwa kuongezea, Subedei na Dzhebe hawakupata fursa ya kufanya uvamizi mzuri wa Urusi. Hakukuwa na injini za kuzingirwa katika tumors zao, na hakukuwa na wahandisi wa Khitan au Jurchen na mafundi walioweza kujenga silaha kama hizo, kwa hivyo hakukuwa na swali la miji inayovamia. Na uvamizi rahisi, inaonekana, haikuwa sehemu ya mipango yao. Tunakumbuka kwamba kampeni maarufu ya Igor Svyatoslavich mnamo 1185 ilimalizika na mgomo wa vikosi vya pamoja vya Polovtsi kwenye ardhi ya Chernigov na Pereyaslavl. Mnamo 1223, Wamongolia walipata ushindi muhimu zaidi, lakini hawakutumia faida ya matunda yake.

Matukio yaliyotangulia vita vya Kalka yanawasilishwa kwa wengi kama ifuatavyo: baada ya kushinda Kipchaks kwenye Don, Wamongoli waliwafukuza hadi kwenye mipaka ya wilaya za Urusi. Kujikuta karibu na uharibifu wa mwili, Polovtsian waligeukia wakuu wa Urusi na maneno haya:

“Ardhi yetu imechukuliwa na Watatari leo, na yako itachukuliwa kesho, utulinde; ikiwa hutusaidii, basi tutauawa leo, na wewe kesho ".

Mstislav Udatny (wakati huo alikuwa Mkuu wa Galitsky), mkwewe wa Khan Kutan (Kotyan), ambaye alikuwa amekusanyika kwa baraza la wakuu wa Urusi, alisema:

"Ikiwa sisi, ndugu, hatuwasaidii, basi watajisalimisha kwa Watatari, na kisha watakuwa na nguvu zaidi."

Hiyo ni, zinageuka kuwa Wamongolia hawakuacha mtu yeyote chaguo. Polovtsi ilibidi afe, au awasilishe kabisa na kuwa sehemu ya jeshi la Mongol. Mgongano wa Warusi na wageni ambao walijikuta katika mipaka yao pia haukuepukika, swali pekee lilikuwa ni wapi litafanyika. Na wakuu wa Urusi waliamua: "ni bora sisi kuwakubali (Wamongolia) katika nchi ya kigeni kuliko sisi wenyewe."

Huo ni mpango rahisi na wazi, ambapo kila kitu kina mantiki na hakuna hamu ya kuuliza maswali ya ziada - na, wakati huo huo, ni sawa kabisa.

Kwa kweli, wakati wa mazungumzo haya, Wamongolia hawakuwa hata karibu na mipaka ya Urusi: walipigana na umoja mwingine wa kikabila wa Polovtsian huko Crimea na nyika ya Bahari Nyeusi. Kotyan, ambaye alisema manukuu yaliyotajwa hapo awali, maridadi, yaliyojaa maradhi, kifungu juu ya hitaji la kuunganisha juhudi katika vita dhidi ya wavamizi wa kigeni, jamaa zake wangeweza kushtakiwa kwa uhaini, kwani alichukua askari kama elfu 20 pamoja naye, akipitisha wale ambao ilibaki kushindwa kwa lazima. Na Kotyan hakuweza kujua kwa hakika ikiwa Wamongolia wangeenda hata zaidi kaskazini. Lakini Khan wa Polovtsian alikuwa na kiu ya kulipiza kisasi, na muungano wa anti-Mongol, ambao sasa alikuwa anajaribu kuandaa, ulionekana kuwa sio wa kujitetea, lakini wa kukera.

Picha

Uamuzi mbaya

Baraza la wakuu huko Kiev lilihudhuriwa na Mstislav wa Kiev, Mstislav wa Chernigov, Volyn mkuu Daniil Romanovich, mkuu wa Smolensk Vladimir, Sursky mkuu Oleg, mtoto wa mkuu wa Kiev Vsevolod - mkuu wa zamani wa Novgorod, mpwa wa mkuu wa Chernigov Mikhail. Waliwaruhusu Polovtsy na Mstislav Galitsky, ambaye aliwaunga mkono (anajulikana zaidi kwa jina la utani Udatny - "Bahati", sio "Udatny"), kuwashawishi kuwa hatari ni ya kweli, na wakakubali kwenda kufanya kampeni dhidi ya Wamongolia.

Picha

Shida ilikuwa kwamba nguvu kuu ya vikosi vya Urusi ilikuwa kijadi ya watoto wachanga, ambayo ilifikishwa mahali pa kukusanyika kwa jumla kwenye boti. Na kwa hivyo, Warusi wangeweza kupigana na Wamongolia tu na hamu kubwa sana ya Wamongolia wenyewe. Subudei na Jebe wangeweza kukwepa vita kwa urahisi, au kucheza "paka na panya" na Warusi, wakiongoza vikosi vyao pamoja nao, wakiwachosha na maandamano marefu - ambayo yalitokea kweli. Na hakukuwa na hakikisho kwamba Wamongolia, ambao wakati huo walikuwa mbali kusini, kwa ujumla wangekuja kwenye mipaka ya Urusi na, zaidi ya hayo, wangeingia kwenye vita ambayo haikuwa ya lazima kwao. Lakini Polovtsian walijua kuwa Wamongolia wangeweza kulazimishwa kufanya hivyo. Je! Umeshakadiria kilichotokea baadaye?

Wakati huu, mahali pa kukusanyika kwa vikosi vya Urusi ilikuwa Kisiwa cha Varazhsky, ambacho kilikuwa kando ya mdomo wa Mto Trubezh (ambayo kwa sasa imejaa maji na Bwawa la Kanev). Ilikuwa ngumu kuficha mkusanyiko mkubwa wa vikosi, na Wamongolia, walipogundua jambo hili, walijaribu kuingia kwenye mazungumzo. Na maneno ya mabalozi wao yalikuwa ya kawaida:

"Tulisikia kwamba unaenda kupingana nasi, ukitii Wapolovtsia, lakini hatukuchukua ardhi yako, wala miji yako, au vijiji, havikuja kwako; Tulikuja kwa idhini ya Mungu dhidi ya waja wetu na wapambe, dhidi ya Wapolovtsia wachafu, na hatuna vita na wewe; ikiwa Polovtsians wanakukimbilia, basi unawapiga kutoka hapo na kuchukua bidhaa zao kwako; tulisikia kwamba wanakudhuru sana, kwa hivyo sisi pia tunawapiga kutoka hapa."

Mtu anaweza kusema juu ya ukweli wa mapendekezo haya, lakini hakukuwa na haja ya kuua mabalozi wa Mongol, ambao kati yao kulikuwa na mmoja wa wana wawili wa Subedei (Chambek). Lakini, kwa msisitizo wa Polovtsian, wote waliuawa, na sasa wakuu wa Urusi wakawa umwagaji damu wa Wamongolia wote na Subedei.

Mauaji haya hayakuwa kitendo cha ukatili wa mnyama, au udhihirisho wa ukatili na ujinga. Ilikuwa tusi na changamoto: Wamongolia walichochewa kupigana na mpinzani wao kwa nguvu na katika hali mbaya zaidi (kama ilionekana kwa kila mtu wakati huo) hali na hali. Na upatanisho haukuwezekana.

Hakuna mtu hata aliyegusa Wamongolia wa ubalozi wa pili - kwa sababu hii haikuwa muhimu tena. Lakini walikuja kwa mkwewe wa Kotyan - Mstislav Galitsky, mmoja wa waanzilishi wa kampeni hii. Mkutano huu ulifanyika kinywani mwa Dniester, ambapo, kwa njia ya kuzunguka, kwenda kuungana na vikosi vya wakuu wengine, kikosi chake kilisafiri kwa boti. Na Wamongoli wakati huu walikuwa bado katika nyika za Bahari Nyeusi.

“Mliwasikiliza Wapoloviti na kuwaua mabalozi wetu; sasa wewe njoo kwetu, kwa hivyo nenda; hatukukugusa: Mungu yuko juu yetu sote, "mabalozi walitangaza, na jeshi la Mongolia lilianza kuelekea kaskazini. Na kikosi cha Mstislav kwenye boti kando ya Dnieper kilipanda kisiwa cha Khortitsa, ambapo walijiunga na vikosi vingine vya Urusi.

Kwa polepole na wakati huo huo bila shaka, majeshi ya pande tofauti walikuwa wakiandamana kuelekea kila mmoja.

Vikosi vya vyama

Katika kampeni dhidi ya Wamongolia, vikosi vya vyuo vifuatavyo: Kiev, Chernigov, Smolensk, Galicia-Volynsky, Kursk, Putivl na Trubchevsky.

Picha

Kikosi cha enzi ya Vladimir, kilichoamriwa na Vasilko Rostovsky, kiliweza kufikia Chernigov tu. Baada ya kupokea habari za kushindwa kwa askari wa Urusi huko Kalka, alirudi nyuma.

Idadi ya jeshi la Urusi kwa sasa inakadiriwa kuwa karibu watu elfu 30, karibu elfu 20 zaidi waliwekwa na Polovtsian, walikuwa wakiongozwa na elfu Yarun - voivode Mstislav Udatny. Wanahistoria wanaamini kuwa wakati ujao Warusi waliweza kukusanya jeshi kubwa kama hilo mnamo 1380 - kwa vita vya Kulikovo.

Jeshi, kwa kweli, lilikuwa kubwa, lakini halikuwa na amri ya jumla. Mstislav Kievsky na Mstislav Galitsky walishindana vikali na kila mmoja, kama matokeo, wakati wa uamuzi, mnamo Mei 31, 1223, vikosi vyao vilikuwa kwenye kingo tofauti za Mto Kalka.

Picha
Picha

Wamongolia walianza kampeni yao na jeshi la watu 20 hadi 30 elfu. Kufikia wakati huu, wao, kwa kweli, walikuwa wamepata hasara, na kwa hivyo, idadi ya wanajeshi wao, hata kulingana na makadirio yenye matumaini, haikuzidi watu elfu 20, lakini labda ilikuwa chini.

Kuanza kwa kuongezeka

Baada ya kusubiri kukaribia kwa vitengo vyote, Warusi na Polovtsian walioshirikiana nao walivuka hadi benki ya kushoto ya Dnieper na kuhamia mashariki. Katika kikosi, vikosi vya Mstislav Udatny vilikuwa vikisonga: walikuwa wa kwanza kukutana na Wamongolia, ambao vitengo vya mapema, baada ya vita vifupi, vilirudi nyuma. Wagalisia walichukua mafungo ya makusudi ya adui kwa udhaifu wake, na ujasiri wa Mstislav Udatny uliongezeka kila siku inayopita. Mwishowe, inaonekana aliamua kuwa angeweza kukabiliana na Wamongolia na bila msaada wa wakuu wengine - na Polovtsy fulani. Na haikuwa tu kiu cha umaarufu, lakini pia kutotaka kushiriki nyara.

Vita vya Kalka

Wamongoli walirudi nyuma kwa siku nyingine 12, askari wa Urusi-Polovtsian walikuwa wamejinyoosha sana na walikuwa wamechoka. Mwishowe, Mstislav Udatny aliwaona wanajeshi wa Mongol wakiwa tayari kwa vita, na, bila kuwaonya wakuu wengine, na kikosi chake na Polovtsy waliwashambulia. Hivi ndivyo vita dhidi ya Kalka ilivyoanza, ripoti ambazo zinapatikana katika kumbukumbu 22 za Urusi.

Picha

Katika historia zote, jina la mto limetolewa kwa wingi: kwenye Kalki. Kwa hivyo, watafiti wengine wanaamini kuwa hii sio jina sahihi la mto, lakini dalili kwamba vita hiyo ilifanyika kwenye mito ndogo kadhaa iliyo karibu sana. Mahali haswa ya vita hii hayajaamuliwa; kwa sasa, maeneo kwenye mito Karatysh, Kalmius na Kalchik yanazingatiwa kama sehemu inayowezekana ya vita.

Hadithi ya Sophia inaonyesha kwamba, mwanzoni, huko Kalka kulikuwa na vita ndogo kati ya vikosi vya wamongolia na Warusi. Walinzi wa Mstislav Galitsky walimkamata mmoja wa maaskari wa Mongol, ambaye mkuu huyu alimkabidhi kwa Polovtsy kwa kisasi. Baada ya kupindua adui hapa, Warusi walimwendea Kalka mwingine, ambapo vita kuu vilitokea mnamo Mei 31, 1223.

Picha

Kwa hivyo, vikosi vya Mstislav Udatny, Daniil Volynsky, wapanda farasi wa Chernigov na Polovtsy, bila kuratibu vitendo vyao na washiriki wengine kwenye kampeni, walivuka kwenda upande mwingine wa mto. Mkuu wa Kiev Mstislav Stary, ambaye mkwewe wawili walikuwa pamoja naye, alibaki kwenye benki iliyo kinyume, ambapo kambi iliyojengwa ilijengwa.

Pigo la vitengo vya akiba vya Wamongolia vilipindua vikosi vya kushambulia vya Urusi, Polovtsian walitoroka (ilikuwa safari yao ambayo kumbukumbu za Novgorod na Suzdal zinaita sababu ya kushindwa). Mstislav Udatny, shujaa wa Vita vya Lipitsa, pia alikimbia, na alikuwa wa kwanza kufika Dnieper, ambapo boti za Urusi zilikuwa.Badala ya kuandaa ulinzi pwani, yeye, akiwa amechukua sehemu ya kikosi chake kwenda pwani ya pili, aliamuru boti zote zikatwe na kuchomwa moto. Ilikuwa ni vitendo vyake hivyo kuwa sababu kuu ya vifo vya askari elfu 8 wa Urusi.

Picha

Tabia ya woga na isiyostahiki ya Mstislav inatofautiana sana na tabia ya yule yule Igor Svyatoslavich mnamo 1185, ambaye pia alikuwa na nafasi ya kutoroka, lakini akasema:

"Ikiwa tutashinda, tutaokolewa sisi wenyewe, lakini tutawaacha watu wa kawaida, na hii itakuwa dhambi kwetu mbele za Mungu, baada ya kuwasaliti, tutaondoka. Kwa hivyo ama tutakufa, au wote kwa pamoja tutabaki hai."

Mfano huu ni uthibitisho wazi wa uharibifu wa maadili wa wakuu wa Urusi, ambao utafikia kilele chake wakati wa Yaroslav Vsevolodovich, wanawe na wajukuu.

Wakati huo huo, kambi ya Mstislav Kievsky ilishikilia kwa siku tatu. Kulikuwa na sababu mbili. Kwanza, Subadey na vikosi vikuu waliwafuata askari wa Kirusi waliokimbia kwa Dnieper, na tu baada ya kuwaangamiza, alirudi. Pili, Wamongolia hawakuwa na watoto wachanga wenye uwezo wa kuvunja ngome za Kievites. Lakini washirika wao walikuwa na njaa na kiu.

Kwa kusadikika juu ya uthabiti wa Wakoiti na ubatili wa mashambulio, Wamongolia walianza mazungumzo. Rekodi za Kirusi zinadai kuwa kwa niaba ya adui "voivode ya roamers" fulani Ploskinya alifanya mazungumzo, na Mstislav wa Kiev aliamini mwamini mwenzake, ambaye alimbusu msalaba, kwamba Wamongolia "hawatamwaga damu yako."

Picha

Wamongoli kweli hawakumwaga damu ya wakuu wa Urusi: kumbukumbu zinadai kwamba wao, wakiwa wameweka wafungwa waliofungwa chini, waliweka bodi juu yake ambazo walikuwa na karamu ya kuheshimu ushindi.

Vyanzo vya Mashariki vinaelezea juu ya kifo cha wakuu wa Urusi waliotekwa tofauti kidogo.

Inadaiwa kwamba Subedei alituma mazungumzo sio Ploskinya, lakini gavana wa zamani (wali) wa jiji la Khin Ablas (katika vyanzo vya Kibulgaria anaitwa Ablas-Khin), ambaye aliwashawishi wakuu wa Urusi nje ya ngome hizo. Subedey anadaiwa aliwauliza ili askari wa Urusi nje ya uzio wasikie: ni nani atakayeuawa kwa kifo cha mtoto wake - wakuu au askari wao?

Wakuu wakuu walijibu kwamba kulikuwa na mashujaa, na Subedei akageukia mashujaa wao:

“Umesikia kwamba beks zako zilikusaliti. Ondoka bila hofu, kwani nitawahukumu wenyewe kwa uhaini kwa askari wangu, na nitakuacha uende."

Halafu, wakati wakuu waliofungwa walipowekwa chini ya ngao za mbao za kambi ya Kiev, aligeukia tena kwa wanajeshi waliojisalimisha:

“Mabegi yako yalitaka uwe wa kwanza kuwa kwenye ardhi. Basi zikanyage ardhini kwa ajili yako mwenyewe."

Na wakuu walipondwa na miguu yao na mashujaa wao.

Akifikiria, Subedei alisema:

"Wapiganaji ambao waliwaua beks zao hawapaswi kuishi pia."

Na akaamuru kuuawa askari wote waliotekwa.

Hadithi hii ni ya kuaminika zaidi, kwani ilirekodiwa wazi kutoka kwa maneno ya shahidi wa macho wa Mongol. Na kwa upande wa mashuhuda wa macho ya Urusi, tukio hili baya na la kusikitisha, kama unavyoelewa, uwezekano mkubwa haukutokea.

Matokeo ya Vita vya Kalka

Kwa jumla, katika vita hivi na baada yake, kulingana na vyanzo anuwai, kutoka kwa wakuu sita hadi tisa wa Urusi, boyars nyingi na karibu 90% ya askari wa kawaida waliangamia.

Vifo vya wakuu sita vimeandikwa kwa usahihi. Huyu ndiye mkuu wa Kiev Mstislav Stary; Chernigov mkuu Mstislav Svyatoslavich; Alexander Glebovich kutoka Dubrovitsa; Izyaslav Ingvarevich kutoka Dorogobuzh; Svyatoslav Yaroslavich kutoka Janowice; Andrey Ivanovich kutoka Turov.

Ushindi huo ulikuwa mbaya sana, na ulifanya hisia ngumu sana huko Urusi. Epics hata ziliundwa, ambayo ilisema kwamba ilikuwa juu ya Kalka kwamba mashujaa wa mwisho wa Urusi walikufa.

Kwa kuwa mkuu wa Kiev Mstislav Stary alikuwa mtu aliyewafaa wengi, kifo chake kilichochea duru mpya ya ugomvi, na miaka ambayo ilipita kutoka Kalka hadi kampeni ya Magharibi ya Wamongoli nchini Urusi haikutumiwa na wakuu wa Urusi kujiandaa kurudisha uvamizi.

Kurudi kwa majeshi ya Subudei na Jebe

Baada ya kushinda vita huko Kalka, Wamongoli hawakuenda kuharibu Urusi iliyobaki isiyo na kinga, lakini mwishowe ilihamia mashariki.Na kwa hivyo tunaweza kusema salama kwamba vita hii haikuwa ya lazima na isiyo ya lazima kwao, uvamizi wa Wamongolia wa Urusi mnamo 1223 hauwezi kuogopwa. Wakuu wa Urusi, aidha, walipotoshwa na Polovtsy na Mstislav Galitsky, au waliamua kuchukua kutoka kwa wageni nyara walizoiba wakati wa kampeni.

Lakini Wamongoli hawakwenda kwenye Bahari ya Caspian, kama vile mtu anaweza kudhani, lakini kwa nchi za Wabulgars. Kwa nini? Wengine wanapendekeza kwamba kabila la Saxin, baada ya kujifunza juu ya njia ya Wamongolia, walichoma moto nyasi, ambayo ililazimisha maiti ya Subedei na Jebe kugeukia kaskazini. Lakini, kwanza, kabila hili lilizunguka kati ya Volga na Urals, na Wamongoli hawakuweza kujua juu ya moto ambao walikuwa wamewasha kabla ya kukaribia sehemu za chini za Volga, na pili, wakati wa moto wa steppe haukufaa. Mto huwaka wakati nyasi kavu hutawala ndani yake: katika chemchemi, baada ya theluji kuyeyuka, nyasi za mwaka jana zinawaka, wakati wa msimu wa joto - nyasi za mwaka huu ambazo zilikuwa na wakati wa kukauka. Vitabu vya marejeleo vinadai kwamba "wakati wa mimea yenye nguvu, moto wa nyika hautokei." Vita ya Kalka, kama tunakumbuka, ilifanyika mnamo Mei 31. Ndio jinsi kijito cha Khomutov (mkoa wa Donetsk) kinavyoonekana mnamo Juni: hakuna kitu cha kuchoma ndani yake.

Picha

Kwa hivyo, Wamongolia wanatafuta wapinzani tena, wanashambulia Wabulgaria kwa ukaidi. Kwa sababu fulani, Subedei na Jebe hawafikiria utume wao kutimizwa kikamilifu. Lakini walikuwa tayari wamekamilisha karibu isiyowezekana, na mwanahistoria wa Kiingereza S. Walker baadaye angelinganisha kampeni yao katika njia iliyopitiwa na vita hivi na kampeni za Alexander the Great na Hannibal, akidai kwamba walizidi zote mbili. Napoleon ataandika juu ya mchango mkubwa wa Subedei kwa sanaa ya vita. Wanataka nini kingine? Waliamua peke yao, na vikosi visivyo na maana, kushinda kabisa majimbo yote ya Ulaya Mashariki? Au kuna kitu hatujui?

Matokeo ni nini? Mwisho wa 1223 au mwanzoni mwa 1224, jeshi la Wamongolia, wakiwa wamechoka na kampeni hiyo, walishambuliwa na kushindwa. Jina Jebe halipatikani tena katika vyanzo vya kihistoria, inaaminika kwamba alikufa vitani. Kamanda mkuu Subedei amejeruhiwa vibaya, amepoteza jicho moja na atabaki kilema kwa maisha yake yote. Kulingana na ripoti zingine, kulikuwa na Wamongolia wengi waliotekwa, Wabulgaria walioshinda walibadilisha kondoo waume kwa kiwango cha moja hadi moja. Ni askari elfu 4 tu wanaovuka kwenda Desht-i-Kypchak.

Je! Genghis Khan anapaswa kukutanaje na Subbedei huyo huyo? Jiweke mahali pake: unatuma majenerali wawili kwa mkuu wa wapanda farasi waliochaguliwa 20 au 30 ili kutafuta mkuu wa jimbo lenye uhasama. Hawapata Khorezmshah ya zamani, wanakosa mpya, na wao wenyewe hupotea kwa miaka mitatu. Wanajikuta mahali ambapo hawahitajiki, wanapigana na mtu, hupata ushindi usiohitajika ambao hauongoi chochote. Pia hakuna mipango ya vita na Warusi, lakini zinaonyesha kwa adui uwezekano wa jeshi la Mongol, kuwalazimisha kufikiria na, pengine, kushawishi kuchukua hatua za kurudisha uchokozi unaofuata. Na, mwishowe, wanaharibu jeshi lao - sio rabsha ya nyika, lakini mashujaa wasioweza kushindwa kutoka Onon na Kerulen, wakiwatupa vitani katika hali mbaya zaidi. Ikiwa Subedei na Jebe walifanya kiholela, "kwa hatari yao wenyewe na hatari," hasira ya mshindi lazima iwe kubwa sana. Lakini Subedei anaepuka adhabu. Lakini uhusiano kati ya Genghis Khan na mtoto wake mkubwa Jochi unazorota sana.

Jochi na Genghis Khan

Jochi anachukuliwa kama mtoto wa kwanza wa mshindi mkuu, lakini baba yake halisi labda alikuwa Merkit ambaye hakutajwa jina, ambaye mkewe au suria Borte alikua wakati wa utekwaji wake. Chinggis, ambaye alimpenda Borte na alielewa hatia yake (baada ya yote, alikimbia kwa aibu wakati wa uvamizi wa Merkits, akiacha mkewe, mama yake, na kaka zake kwa huruma ya hatima) alimtambua Jochi kama mtoto wake. Lakini asili haramu ya mzaliwa wake wa kwanza haikuwa siri kwa mtu yeyote, na Chagatai alimshutumu wazi ndugu yake kwa asili yake ya Merkit - kwa sababu ya msimamo wake, angeweza kuimudu. Wengine walikuwa kimya, lakini walijua kila kitu.Genghis Khan, inaonekana, hakumpenda Jochi, na kwa hivyo alimpa Khorezm aliyeangamizwa, nyika ya watu wachache kwenye eneo la Kazakhstan ya leo na ardhi ambazo hazishindwa za Magharibi, ambazo alilazimika kufanya kampeni na kikosi cha Wamongolia 4 elfu na wanajeshi wa watu wa nchi zilizoshindwa.

Rashid ad-Din katika "Mkusanyiko wa Mambo ya Nyakati" hudokeza kwamba Jochi alikiuka agizo la Chinggis, akikwepa kwanza msaada kwa maiti za Subedei na Dzheba, na kisha, baada ya kushindwa kwao, kutoka kwa safari ya adhabu dhidi ya Wabulgaria.

"Nenda kwenye ardhi iliyotembelewa na Subudai-Bagatur na Chepe-Noyon, chukua sehemu zote za msimu wa baridi na majira ya joto. Waangamize Wabulgaria na Wapoloviti,”Genghis Khan anamwandikia, Jochi hata hajibu.

Na mnamo 1224, kwa kisingizio cha ugonjwa, Jochi alikataa kuonekana huko Kurultai - inaonekana, hakutarajia chochote kizuri kutoka kwa mkutano wake na baba yake.

Waandishi wengi wa miaka hiyo wanazungumza juu ya uhusiano mkali kati ya Jochi na Genghis Khan. Mwanahistoria wa Uajemi wa karne ya 13 Ad-Juzjani anasema:

"Tushi (Jochi) aliwaambia wasaidizi wake:" Genghis Khan amepata wazimu kwamba anaharibu watu wengi na anaharibu falme nyingi. Waislamu. " Ndugu yake Chagatai aligundua juu ya mpango kama huo na akamjulisha baba yake juu ya mpango huu wa uhaini na nia ya kaka yake. Alipojifunza, Genghis Khan aliwatuma wasiri wake wampe sumu na kumuua Tushi."

"Nasaba ya Waturuki" inasema kwamba Jochi alikufa miezi 6 kabla ya kifo cha Genghis Khan - mnamo 1227. Lakini Jamal al-Karshi anadai kwamba hii ilitokea hapo awali:

"Mizoga ilikufa kabla ya baba yake - mnamo 622/1225."

Wanahistoria wanafikiria tarehe hii kuwa ya kuaminika zaidi, kwani mnamo 1224 au 1225, Genghis Khan aliyekasirika angeenda kupigana na Jochi, na, kama wanasema, kifo cha mtoto wake tu kilisitisha kampeni hii. Haiwezekani kwamba Genghis Khan alisita na vita dhidi ya mtoto wake ambaye alionyesha kutotii kwa miaka miwili.

Kulingana na toleo rasmi, lililotajwa na Rashid ad-Din, Jochi alikufa kwa ugonjwa. Lakini hata watu wa wakati wake hawakuamini hii, wakidai kwamba sababu ya kifo chake ilikuwa sumu. Wakati wa kifo chake, Jochi alikuwa na umri wa miaka 40 hivi.

Mnamo 1946, wataalam wa archaeologists wa Soviet katika mkoa wa Karaganda wa Kazakhstan (katika milima ya Alatau, karibu kilomita 50 kaskazini mashariki mwa Zhezkagan) katika kaburi, ambapo, kulingana na hadithi, Jochi alizikwa, mifupa ilipatikana bila mkono wa kulia na fuvu la kichwa. Ikiwa mwili huu ni mali ya Jochi, tunaweza kuhitimisha kwamba wajumbe wa Genghis Khan hawakuwa na matumaini ya sumu.

Picha

Labda, walijikuta katika nyika za Volga mnamo Juni 1223, Subadey na Dzhebe walianzisha mawasiliano na Metropolia na walipokea maagizo juu ya hatua zaidi. Ndio sababu walihama kwa muda mrefu na polepole kwenda kwenye nchi za Wabulgars: wangeweza kuishia hapo katikati ya msimu wa joto, lakini walikuja tu mwishoni mwa 1223 au mwanzoni mwa 1224. Je! Ulitarajia kukutana na uimarishaji uliotumwa na yeye na Jochi, au shambulio lake nyuma ya Wabulgaria? Hii inaweza kuwa mwanzo wa kampeni ya Magharibi ya Wamongolia.

Lakini kwa nini mzaliwa wa kwanza wa Genghis hakuwasaidia makamanda wa baba yake?

Kulingana na toleo moja, alikuwa "paladin wa Steppe" na hakutaka kuongoza wanajeshi wake kushinda falme za misitu zisizomvutia yeye na watu wageni wa kigeni. Al-Juzjani huyo huyo aliandika kwamba wakati Tushi (Jochi) "alipoona hewa na maji ya ardhi ya Kipchak, aligundua kuwa katika ulimwengu wote hakuwezi kuwa na ardhi ya kupendeza kuliko hii, hewa ni bora kuliko hii, maji ni tamu kuliko hii, malisho na malisho ni mapana kuliko haya ".

Labda, alikuwa Desht-i-Kypchak kwamba alitaka kuwa mtawala.

Kulingana na toleo jingine, Jochi hakuwapenda Subedei na Dzhebe, ambao walikuwa watu wa kizazi kingine - masahaba wa baba yao asiyependwa, makamanda wa zamani, "shule" ya Chinggis, na hawakukubali njia zao za vita. Na kwa hivyo hakuenda kukutana nao kwa makusudi, akitamani kifo chao.

Katika kesi hii, ikiwa Jochi alikuwa ameokoka Genghis Khan, labda kampeni yake kwa Magharibi ilikuwa na tabia tofauti.

Kwa vyovyote vile, maandamano haya makubwa "kuelekea bahari ya mwisho" yangefanyika. Lakini mnamo 1223, Wamongoli hawakuwa na mpango wowote wa vita na wakuu wa Urusi.Vita dhidi ya Kalka ilikuwa kwao vita vya lazima, visivyo na maana na hata vibaya, kwa sababu ndani yake walionyesha nguvu zao, na haikuwa "kosa" lao kwamba wakuu wa Urusi, wakiwa na shughuli na ugomvi wao, walipuuza onyo kubwa na la kutisha.

Uuaji wa mabalozi haukusahauliwa ama na Wamongolia, au, zaidi ya hayo, na Subedei, ambaye alikuwa amempoteza mtoto wake, na hii labda ilishawishi mwendo wa kampeni za kijeshi za Wamongolia katika eneo la Urusi.

Baadhi ya mambo mabaya ya hatua ya mwanzo ya vita kati ya Wamongolia na wakuu wa Urusi yatajadiliwa katika nakala inayofuata.

Inajulikana kwa mada