Je! Mauaji ya Mtawala wa Enghien yalikuwa sababu ya vita vya 1805?

Je! Mauaji ya Mtawala wa Enghien yalikuwa sababu ya vita vya 1805?
Je! Mauaji ya Mtawala wa Enghien yalikuwa sababu ya vita vya 1805?
Anonim
Je! Mauaji ya Mtawala wa Enghien yalikuwa sababu ya vita vya 1805?

Siku tatu za ukungu …

Tangu 1803, Napoleon Bonaparte amekuwa akiandaa uvamizi wa England. Aliamini kwamba "siku tatu za ukungu" zingepeana meli za Ufaransa fursa ya kuwakwepa Waingereza na kutua kwenye mwambao wa Uingereza.

Je! Waingereza waliamini kufanikiwa kwa Wafaransa? Bila shaka. Ikiwa tangu mwanzoni mwa maandalizi walikejeli matendo ya Napoleon, basi kutoka mwisho wa 1803 hawakuwa na wakati wa kicheko. Hatua ya uamuzi ilihitajika.

Kiongozi wa Chouan Cadudal alikuwa mpinzani mkali wa Bonaparte na alikuwa na chuki kubwa kwake. Mara nyingi alitembelea London, ambapo alikuwa na mazungumzo na Charles d'Artois, ambaye alikuwa kaka wa Mfalme wa baadaye Louis XVIII. Hivi karibuni serikali ya Uingereza iligundua kuwa wafalme walikuwa wakifanya njama nyingine. Kwa kugundua kuwa hawangeweza kumuondoa Bonaparte kupitia ghasia, waliamua kumuua.

Chuan tayari wamejaribu kumuua Napoleon kwa kutumia "mashine ya infernal". Sasa wale wanaofanya njama wamechagua njia tofauti. Ilifikiriwa kuwa Cadudal na watu wengine kadhaa wangeshambulia Balozi wa Kwanza wakati alikuwa akipanda farasi karibu na ikulu ya nchi yake. Wale waliopanga njama pia waliweza kupata msaada wa Jenerali Moreau na Pishegru.

Lakini mpango wao haukutimia kamwe. Shukrani kwa kazi bora ya polisi wa Ufaransa, njama hiyo ilifunuliwa. Mnamo Februari 1804, Moreau na Pishegru walikamatwa, na siku chache kabla ya kuuawa kwa Mtawala wa Enghien, Cadudal alikamatwa.

Kukamatwa na kunyongwa kwa mkuu huyo

Serikali ya Ufaransa iliweza kubaini wakati wa mahojiano kwamba baada ya mauaji ya Bonaparte, "mkuu wa Ufaransa" alitakiwa kutokea Ufaransa, "lakini bado hayupo." Inaonekana kwamba jina la mkuu huyu lilihifadhiwa kwa siri kubwa, kwani hakuna hata mmoja wa wale waliokula njama aliyemjua (au hakutaka tu kuzungumza).

Duke wa Enghien alikuwa anafaa zaidi kwa jukumu hili kuliko mtu mwingine yeyote. Kwa wakati huu, aliishi katika jiji la Ettenheim, ambalo lilikuwa sehemu ya Ofisi ya Mteule wa Baden. Mshawishi mkuu wa kukamatwa kwa mkuu huyo alikuwa Waziri wa Mambo ya nje wa Ufaransa Talleyrand. Alizingatia utekelezaji wa mkuu huyo kuwa faida kwake, kwani alitaka kumthibitishia Napoleon bidii yake katika kulinda maisha yake, na pia alitaka kuwatisha wafalme kwa mauaji haya, bado akiogopa hatima yake endapo kurudishwa kwa Bourbons.

Picha

Hali na Talleyrand baada ya kurudi kwa nasaba ya zamani kwenye kiti cha enzi cha Ufaransa ni muhimu. Mnamo 1818, baba wa yule mkuu aliyeuawa alifika Paris. Mkutano ulipaswa kufanyika kati yao. Talleyrand, bila kupoteza wakati, hufanya urafiki na mwanamke karibu na mkuu na kumwambia kwamba ndiye aliyejaribu kumzuia Bonaparte katika hamu yake ya kumuua yule mkuu, kwamba ndiye yeye aliyemtumia barua yule mkuu kumwuliza kuokolewa, nk Mkuu, isiyo ya kawaida, aliamini. Kwenye mkutano huo, alikimbilia kumshukuru Talleyrand kwa tabia yake ya "kishujaa".

Mnamo Machi 15, 1804, nyumba ya Duke wa Enghien ilizungukwa na askari wa jeshi. Watumishi wake wenye silaha walitaka kupinga, lakini ilikuwa dhahiri kuwa vita hiyo haikuwa na maana. Tayari mnamo Machi 20, alipelekwa kwenye kasri la Vincennes karibu na Paris. Siku hiyo hiyo, kesi ya mkuu huyo ilianza. Alipatikana na hatia ya kuhusika katika njama dhidi ya Balozi Mdogo wa Kwanza. Mnamo Machi 21, alipigwa risasi.

Mmenyuko wa mauaji na matokeo

Huko Ufaransa, hafla hii haikusababisha msisimko mwingi. Ikiwa walizungumza juu ya jambo hili, ilikuwa tu kwa msaada wa balozi wa kwanza.Mwakilishi maarufu wa wakuu wa zamani alisema:

Je! Wabourbons wanafikiria wataruhusiwa kupanga njama bila adhabu? Balozi wa Kwanza amekosea ikiwa anafikiria kuwa urithi wa urithi ambao haujahamia unavutiwa sana na Bourbons. Je! Hawakumtibu Biron na babu yangu na wengine wengi?

Ilikuwa haiwezekani kukaa bila kufanya kazi wakati walipanga majaribio ya mauaji juu yako. Bourbons walipanda shida na njama na kawaida ya kustaajabisha. Mwanahistoria Frederic Masson aliandika:

Alilazimika kupiga sana ili London na Edinburgh wangeweza kuelewa kuwa huu haukuwa mchezo. Ilibidi agome waziwazi, ili wakuu na Comte d'Artois, wakiona damu ya kifalme inapita, watafikiria kwa muda.

Lakini mauaji ya Mtawala wa Enghien yakawa likizo ya kweli kwa Mfalme wa Urusi Alexander I, ambaye tangu 1803 (ninampeleka msomaji kwenye nakala yangu ya awali "Je! Urusi ilipigana dhidi ya Napoleon?") Ilianza kuunda muungano dhidi ya Ufaransa. Mauaji yalikuwa kisingizio kamili cha kuanzisha vita.

Alexander aliidhinisha barua ya waziri mkazi Klupfel kwa Sejm ya Dola la Ujerumani huko Regensburg mnamo Aprili 20. Ilisema:

Hafla ambayo ilifanyika hivi karibuni katika Neema yake Mteule wa Baden, na ambayo ilimalizika kwa kusikitisha sana, ilimhuzunisha sana Mfalme wa Urusi. Kwa kawaida, alikasirishwa sana na uvamizi huu wa amani na uadilifu wa eneo la Ujerumani. EI V-vo alikuwa ameshuka moyo zaidi kwa sababu hakuweza kutarajia kwamba nguvu iliyompatanisha naye na, kwa hivyo, ilianza kushiriki naye wasiwasi wake juu ya ustawi na utulivu wa Dola ya Ujerumani, itaweza fanya hivyo ukengeuke kutoka kwa kanuni takatifu za sheria za kimataifa na kutoka kwa majukumu yake ya hivi karibuni.

EI akiingia, akifanya demarche, iliyoamriwa na mazingatio ambayo ni ya muhimu sana kwa ustawi wa Dola ya Ujerumani, ana hakika kwamba Lishe ya Kifalme ni kama mkuu wa ufalme, akitoa kwa sababu ya wasiwasi wake, kama hajapendezwa na ni muhimu kabisa, watajiunga naye mara moja na hawatasita kuwasilisha maandamano yao ya haki na serikali ya Ufaransa ili kuishawishi kukubali hatua zote na densi ambazo italazimika kuchukua ili kukidhi hadhi iliyotukanwa ya Dola ya Ujerumani na kuhakikisha usalama wake wa baadaye.

Ole, pendekezo hili halikupata msaada wa Lishe. Baada ya hati hiyo kusomwa, mteule wa Baden alipendekeza kuendelea na maswala mengine, bila kupoteza muda kwa mambo ya nje. Alexander alifadhaika na majibu kama haya, lakini hakujali umuhimu wake, kwa sababu alitegemea msaada kutoka Austria na Prussia.

Waziri wa Mambo ya nje wa Urusi Czartoryski amwandikia Balozi Ubri huko Paris:

Kitendo hiki kibaya cha matumizi mabaya ya madaraka na usahaulifu wa kila kitu kilicho kitakatifu sana kililakiwa na mfalme na ghadhabu anayostahili. EI V-vo hakusita kuelezea huzuni yake juu ya kifo cha Duke wa Enghien, akitangaza kuomboleza kortini.

Lakini baada ya kutoa heshima kwa kumbukumbu ya mkuu huyu mbaya, alifikiri kwamba atatoa hadhi yake ikiwa hatalaani rasmi vitendo vya Buonaparte mbele ya Ulaya nzima. Ili kufikia mwisho huu, Bwana Klupfel aliamriwa kuwasilisha barua kwa Sejm huko Regensburg, ambayo inapaswa kuarifu majimbo ya kifalme na mkuu wa ufalme juu ya kukasirika kwa mfalme wetu mkuu juu ya ukiukaji wa ukiukaji wa ardhi na sheria ya kimataifa, ambayo Serikali ya Ufaransa ilijiruhusu nchini Ujerumani, na pia inawaalika wajiunge naye ili kudai kuridhika.

E. I.Kujiuliza, hata hivyo, haamini kwamba asubiri hadi wajiunge naye ili afanye demar kabla ya balozi wa kwanza, ambaye aliona ni muhimu, na wewe, bwana, unapaswa kutoa noti iliyofungwa hapa chini ya barua "A", mara tu baada ya kuipokea na kusisitiza juu ya jibu la haraka na la kitabaka. Na kwa kuwa, kutokana na hali inayojulikana isiyo na udhibiti wa tabia ya Buonaparte, mtu anaweza kutarajia kwamba hatua za nguvu zilizochukuliwa na korti yetu katika kesi hii zinaweza kusababisha maamuzi yoyote mabaya kwa upande wake, wewe, bwana wangu mpendwa, umeamriwa ikiwa utapokea barua yako jibu ambalo linamkera Kaisari, au ikiwa utaona kuwa watakualika uondoke Ufaransa, au ikiwa utagundua kuwa Jenerali Gedouville ataamriwa kuondoka Urusi, basi utakabidhi barua kwamba utapata katika kiambatisho chini ya barua "B", na kudai pasipoti zako, ukitoa demarche hii utangazaji unaowezekana zaidi.

Picha

Napoleon alilipuka. Aliona Urusi kama mshirika wake mzuri dhidi ya England. Alifanya kila kitu ili kufanikisha muungano huu. Wakati wa utawala wa Paul I, muungano huo karibu ulifanyika, lakini mapinduzi ya jumba yalibadilisha siasa za Urusi chini. Napoleon, hata baada ya kifo cha rafiki yake, hakuacha kumtazama Urusi kama mshirika, lakini Alexander, akiongozwa na chuki yake binafsi kwa Bonaparte, alikwenda kumkabili, ingawa nchi yetu haikuwa na sababu hata kidogo ya hii.

Baada ya kusoma barua hiyo, Napoleon anaamuru Talleyrand aandike barua kujibu serikali ya Urusi. Waziri alifanya kazi yake kikamilifu kwa kuandika barua na yaliyomo:

Malalamiko ambayo yeye (Russia) anatoa leo humfanya mtu aulize ikiwa, wakati England ilikuwa inapanga mauaji ya Paul I, iliwezekana kujua kwamba wale waliokula njama walikuwa ligi moja kutoka mpakani, je! Hawakukimbilia kuwakamata?

Maneno haya yalikuwa makofi ya kweli usoni kwa Alexander. Alipewa kuelewa kwamba haipaswi kuwa na wasiwasi sana juu ya hali hiyo na Mtawala wa Enghien wakati wauaji wa Paul I walikuwa wakitembea bila adhabu nchini Urusi. Barua hiyo iliimarisha kwa Alexander chuki ya Napoleon.

Waziri wa Mambo ya nje wa Urusi Czartoryski anamwandikia Balozi Vienna Razumovsky:

Hesabu ya Monsieur, ukimya wa ukaidi ambao korti ya Viennese imeweka kwa muda mrefu juu ya mapendekezo tuliyompa juu ya makubaliano juu ya hatua za pamoja na msaada ambao itawezekana kuzuia kuvuka mipaka yote na hamu inayozidi kuongezeka ya nguvu ya serikali ya Ufaransa inaanza kumshangaza Kaisari. EI V-hujaribu kuelezea hili bure kwa kuzingatia tahadhari, ambayo ingefaa wakati ambapo bado walikuwa na matumaini, kwa kujishusha na upole, kumrudisha balozi wa kwanza kwa kiasi kikubwa; lakini haipaswi tena kufanyika baada ya Balozi wa Kwanza kutoa mipango yake, inayolenga kudhoofisha utulivu na utulivu barani Ulaya, kutisha sana, kuongezeka kila siku kwa upeo.

Tukio la Ettenheim na unyama uliofuata unapaswa kuonyesha wazi Ujerumani yote nini cha kutarajia kutoka kwa serikali ambayo inaonyesha wazi kupuuza sheria za kimataifa na kanuni za haki zinazotambuliwa kwa ujumla. Akishawishika zaidi ya hapo awali katika hitaji la kuchukua hatua za ukandamizaji, Mfalme, akitaka kumaliza kutokuwa na uhakika ambayo yuko kuhusiana na maamuzi ya korti ya Viennese na kutovumilia zaidi katika hali ya sasa ya wasiwasi, anaamuru V-woo kuanza tena kabla wizara ya Austria kwa njia ya uamuzi na ya kitabaka kusisitiza juu ya mada hii.

Austria haikuwa na hamu ya kupigana na Ufaransa. Kama matokeo, barua kutoka kwa Franz II ilifika Petersburg mnamo Mei 4, ambapo alikubaliana na maoni yote ya Alexander, lakini alikuwa tayari kuhitimisha tu muungano wa kujihami.

Picha

Barua sawa na wito wa kujiunga na muungano wa kupambana na Ufaransa ulifika Berlin, Naples, Copenhagen, Stockholm na hata Constantinople.

Na bado nchi hizo hazikutaka kuingia kwenye vita ambayo ilikuwa haina maana kwao juu ya mauaji ya mkuu fulani. Urusi yenyewe haikuvutiwa sana na hii. Hesabu Nikolai Rumyantsev alisema:

… Maamuzi ya Ukuu wake lazima yatii masilahi ya serikali tu na … mazingatio ya amri ya kupendeza hayawezi kukubaliwa kwa njia yoyote kama sababu ya kuchukua hatua … Tukio baya ambalo lilifanyika haliihusu Urusi moja kwa moja, na heshima ya himaya haiathiriwi kwa njia yoyote …

Lakini Alexander alijali masilahi ya nchi yake? Inaonekana kama hapana.

Inajulikana kwa mada