Manyoya yenye sumu. "Nyumba ndogo ndogo na pensheni" (sehemu ya 2)

Manyoya yenye sumu. "Nyumba ndogo ndogo na pensheni" (sehemu ya 2)
Manyoya yenye sumu. "Nyumba ndogo ndogo na pensheni" (sehemu ya 2)
Anonim

"Na nikageuka, nikaona chini ya jua kuwa sio wale mahiri waliofanikiwa kukimbia, sio ujasiri - ushindi, sio wenye busara - mkate, na sio wenye busara utajiri … lakini wakati na fursa kwa wote wao.”

(Mhubiri 8.11)

Baadaye, kulingana na de Barant, ilikuwa ya vizazi vipya nchini Urusi. Aliamini kuwa hawa "wafanyabiashara hodari" watapata wazao, na sasa hawatakuwa wanyenyekevu kama baba zao. Wazazi watawasomesha, watawafundisha lugha tofauti za kigeni, watawafundisha jinsi ya kuvaa kanzu za mkia na kunyoa ndevu zao. Halafu watazunguka Ulaya, kusoma vitabu, na sio Kirusi tu, bali pia kigeni, na pia magazeti. Kwa mfano, binti ya mmiliki wa nyumba ambayo de Barant aliishi aliongea Kifaransa bora, aliyepaka rangi, alicheza piano, alikuwa na hali nzuri, kana kwamba alikuwa amehitimu kutoka shule ya bweni ya Paris. Halafu, baada ya kuelimika, de Barant aliamini, mabepari, pamoja na utajiri, pia itahitaji nguvu ili kuwa tajiri zaidi, na katika njia hii barabara ya Urusi itaungana na barabara ya Uropa kabisa na kabisa. Jinsi mtu aliangalia ndani ya maji, sivyo? Yote hii ilirudiwa, na hata mara mbili: kwanza katika Urusi ya tsarist, halafu … huko USSR!

Picha

Kama unavyoona, tayari mnamo 1877, magazeti mengi ya hapa yalikuwa na sura ya kisasa kabisa!

Lakini kuhusu ufahamu wa jamii ya Urusi, basi … na haikuwa duni sana wakati huo kwa Ulaya "iliyoangaziwa" hiyo hiyo. Ukweli, ukubwa wa nchi hiyo ilileta huduma kadhaa, ambazo hawajui Wazungu wa wakati huo. Telegraph tayari ilikuwa tayari, hata ikiwa ilikuwa ya macho, na mawasiliano ya mjumbe yalikuwa yakifanya kazi wazi. Lakini ilitokea, ingawa ni nadra, kwamba katika maeneo ya mbali ya nchi ujumbe juu ya kifo cha mfalme na kuingia kwenye kiti cha enzi kipya ulifika mwezi mmoja baadaye, au hata zaidi. Kwetu, hii inaonekana kuwa ni dharau, lakini wakati huo ilishtua makasisi wa hapo. Ilibadilika kuwa walikuwa wakiomba kwa mwezi mzima "kwa afya" ya mfalme, lakini ilikuwa ni lazima kuomba kitu "kwa amani", ambayo ilikuwa dhambi mbaya. Lakini ofisi ya posta ilifanya kazi. Nyumba za kuchapisha, za serikali na za kibinafsi, na sinodi zilikuwa katika kila mkoa, magazeti na majarida mengi yalichapishwa. Kila kitu ni kama huko Uropa, sivyo? Kweli, na telegraph ya macho … ndio, mara nyingi ilikuwa ikipitisha kitu kibaya kabisa, kama A. Dumas alivyoielezea katika riwaya yake ya The Count of Monte Cristo.

Na kisha Urusi ilichukua hatua muhimu katika kuhakikisha uhuru wa habari. Mara tu baada ya kuingia kwake kwenye kiti cha enzi, Alexander II alifuta kamati ya kudhibiti baba yake. Kweli, basi, mnamo Machi 1856, alisema kabisa kwamba "ni bora kukomesha serfdom kutoka juu kuliko kusubiri hadi itaanza kukomesha yenyewe kutoka chini." Na kwa kuwa alitamka maneno haya mbele ya wakuu wa Moscow, ni wazi kwamba hakufanya hivyo kwa bahati mbaya. Kwa sababu habari juu ya maneno ya mkuu wa Urusi ilienea kote nchini kwa kasi zaidi ya umeme, na sio tu kati ya watu mashuhuri!

Picha

Hata kabla ya kukomeshwa kwa serfdom nchini Urusi, kwa mfano, gazeti kama hilo lilichapishwa nchini, ambalo lilikuwa na lengo la kukuza utamaduni wa kilimo nchini. Kwa kweli, haikuundwa kwa wakulima, lakini ilikuwa hivyo.

Wakati huo huo, jambo la kushangaza zaidi ni kwamba alisema, lakini hakutumia njia yoyote rasmi ya kusambaza habari katika jamii, kama vile telegraph na majarida, wakati wa kuandaa mageuzi ya wakulima nchini Urusi! Njia hizi hazikutumika mnamo Februari 19, 1861.Ni wazi kwamba kazi yote juu ya utayarishaji wake ilifanywa kwa usiri wa kina, ambayo Alexander II mwenyewe alisisitiza. Ni wazi kuwa sio mara moja, na mbali na kila mahali, kamati za mkoa ziliundwa, ambazo zilitakiwa kukuza rasimu ya kanuni juu ya mageuzi ya wakulima. Lakini haikuwahi kutokea kwa mtu yeyote kuonyesha shughuli zao kwa kuchapishwa. Lakini inaweza kusemwa kuwa "baba-mfalme, kwa huruma yake isiyoelezeka, alijitolea kuonyesha mkutano wa wawakilishi waliochaguliwa kutoka kwa Wakuu wote, Malaya na Belaya Rus, na aliwaamuru wafikirie juu ya jinsi ya kusuluhisha suala la zaidi umiliki wa roho kwa haki!"

Picha

Magazeti mengi nchini Urusi yalikuwa magazeti. Je! Unaweza kufikiria kiwango cha nyenzo ambazo waandishi wa habari walipaswa kukusanya kwa kila toleo? Na hii ni kwa kukosekana kwa mtandao. Ukweli, telegraph ya umeme ilikuwa tayari iko!

Kwa kuongezea, "huwezi kuficha iliyoshonwa kwenye gunia", na habari juu ya mageuzi yanayokuja, kwa kweli, ilisambazwa katika viwango vyote, pamoja na uvumi ulioenea sana. Katika lugha ya kisasa, "uvujaji wa habari" uliandaliwa ili kusema kitu, hakuna chochote, hata hivyo, bila kuarifu! Kwa hivyo, mnamo Desemba 28, 1857 huko Moscow, wakati wa chakula cha jioni kwenye mkutano wa wafanyabiashara kati ya wawakilishi 180 wa wasomi wote wa ubunifu na darasa la wafanyabiashara, kukomesha kwa serfdom huko baadaye kulizungumziwa juu ya hotuba waziwazi, na watumishi ambao walikuwa " jamaa "pia walisikiliza hotuba hizi. kupitia vijiji. Lakini hiyo ni yote! Hakuna athari kwa maoni ya umma iliyoandaliwa!

Wakati huo huo V.O. Klyuchevsky aliandika kuwa matokeo ya kutokuwa tayari kwa akili kwa mabadiliko ya kijamii ilikuwa, kwanza kabisa, kutokuamini na hata chuki ya moja kwa moja na kali ya mamlaka. Baada ya yote, sifa inayofafanua jamii ya Urusi kwa karne nyingi imekuwa uhalali wake wa lazima. Sheria nchini Urusi iliwekwa kwa watu na serikali, iwe alitaka au la. Warusi hawangeweza kutetea haki zao na uhuru, kwa sababu yoyote ya vitendo vyao dhidi ya serikali halali ilionekana kama jaribio kwa serikali, nchi ya mama na jamii nzima kwa ujumla (ni kiasi gani kidogo kimebadilika, hata hivyo, tangu wakati huo, eh? - maandishi ya mwandishi). Hali hii ya mambo iliunda msingi mzuri zaidi wa jeuri isiyo na kikomo kwa wenye mamlaka. Baada ya yote, hakukuwa na udhibiti halisi wa umma katika jimbo chini ya tsarism. Kijadi, ufahamu wa kisheria ulikuwa dhaifu, kanuni za sheria ya umma na uhuru wa kibinafsi hazijaendelezwa (inashangaza kwamba dhana za sheria na uhuru katika lugha moja ya Kifaransa zinaonyeshwa na neno moja), na kwa sababu hiyo, watu walivumilia kwa urahisi, kama A. Herzen aliandika juu ya hili, mzigo wa utumwa wa kulazimishwa kuliko zawadi za uhuru kupita kiasi. Ndio, mawazo ya Warusi yamekuwa yakitofautishwa na kanuni madhubuti za kijamii, lakini idadi kubwa ya watu haikuwa ya darasa la wamiliki, ilitengwa mbali na ardhi na njia ya uzalishaji. Na hii haikuchangia kwa vyovyote ukuzaji wa sifa kama ubinafsi, heshima ya mali na wamiliki, na kwa kawaida ilisukuma sehemu kubwa ya Warusi kuelekea uasi wa kijamii na aina nyingi za siri za kupinga serikali yao. Wakati huo huo, taasisi ya serikali kila wakati imekuwa ikicheza jukumu muhimu sana nchini Urusi, kwa hivyo, desturi ya kutii kwa urahisi amri yoyote ya mamlaka imejikita sana katika saikolojia ya kijamii ya Warusi, maadamu wanachukua suluhisho la maswala magumu zaidi ya kuhakikisha maisha ya jumla. "Watu wako kimya!" - aliandika A.S. Pushkin katika msiba wake "Boris Godunov", ambayo ni kwamba, hakuunga mkono mamlaka. Lakini … hakumlaumu wakati huo huo.

Picha

Vidonge vilivyoonyeshwa kwenye toleo kuu vilikuwa maarufu sana katika Urusi ya kabla ya mapinduzi. Na kwanini inaeleweka pia.

Kulingana na mwanahistoria wa Amerika Richard Robbins, mfano wa kawaida wa mtazamo wa mtu huyo wa Urusi wakati huo wa kutawala nguvu ilikuwa kesi ya Gavana wa Samara I.L. Blok, wakati mnamo 1906, katika moja ya vijiji vya waasi, alijaribu kutuliza umati wa wakulima wanyonge na wenye fujo na mamlaka yake.Hawakuitikia maonyo yake, lakini walimzunguka na pete kali, na ilibanwa zaidi na zaidi. Ikiwa mtu alipiga kelele: "Mpige!" gavana huyo angepasuliwa vipande vipande. Lakini basi yeye, akitetemeka kwa hofu ya ndani, lakini kwa utulivu wa nje, aliingia moja kwa moja kwenye umati na akasema kwa sauti kubwa: "Fanyeni njia kwa gavana wa Urusi!" Wakulima, waliozoea kutii mamlaka, na mamlaka ni nguvu, waligawanyika, na Blok alikaribia gari lake na kuondoka kwa utulivu.

Hiyo ni, kuwajua watu wetu, ilikuwa inawezekana kuwadhibiti bila umwagaji damu. Na hapa swali linatokea, ni nini mamlaka zetu hazikujua "chemchemi" za siri za vitendo vya wanadamu na motisha ya matendo yao? Kwa kweli, walijulikana, walielezewa katika fasihi, na walijadiliwa tangu nyakati za Voltaire na Montesquieu. Kwa kuongezea, tangu enzi ya Peter the Great, Urusi imekuwa ikikutana kila wakati na udhihirisho wa uhasama wa habari kutoka nchi jirani na kuzijibu kwa kutumia njia kadhaa maalum za kufanya kazi na umma. Baada ya yote, Urusi wakati huo ilikuwa imewekwa nje ya nchi kama nchi ya kinyama, katili na ujinga. Na baada ya Vita vya Poltava, ripoti nyingi zilichapishwa kwenye vyombo vya habari vya kigeni juu ya ukatili wa kweli kabisa na Warusi dhidi ya Wasweden waliotekwa *, na hapo ndipo mbele ya Wazungu dubu wa kahawia alikua ishara ya Urusi, ambayo, kama mfalme wa Prussia Frederick William I alisema, inapaswa kuwekwa kwenye mnyororo wenye nguvu. Kwa hivyo habari za kifo cha Peter I zilipokelewa huko kwa furaha, ambayo mjumbe wetu huko Denmark na Kansela wa baadaye wa Urusi A.P. Bestuzhev-Ryumin.

Picha

Machapisho mengi yalichapisha hadithi, hadithi, mashairi. Mtu aliyejua kusoma na kuandika angejikuta akisoma kwa kupenda kwake kila wakati!

Baadaye, wakati wa vita vya Urusi na Uswidi vya 1741-1743. Wasweden walitumia vijikaratasi vyenye rufaa ya Levengaupt kwa wanajeshi wa Urusi walioingia katika eneo la Sweden. Walisema kwamba Wasweden wenyewe wangependa kuokoa watu wa Urusi kutoka … uonevu na Wajerumani. Kweli, kuonekana kwenye kiti cha enzi cha Elizabeth Petrovna kulifuatana na sio tu na ode ya kupongeza kwa Mikhail Lomonosov, lakini pia na vita halisi vya habari, kwani "gazeti" la Magharibi lililaani kila kitu kilichotokea Urusi, na ikawa haiwezekani kuwaita waamuru: "Tuna uhuru wa kusema!" - Mawaziri wa Magharibi walijibu wajumbe wa Urusi.

Na hapo ndipo mjumbe wa Urusi kwenda Holland A.G. Golovkin alipendekeza kwamba serikali inapaswa kulipa "waandishi wa habari wasio na busara" "pesa za pesa" na pensheni ndogo za kila mwaka "ili kuwaepusha na lawama kama hizo." Ukweli, mwanzoni serikali iliogopa gharama, wanasema, hatuwezi kununua zote, hakutakuwa na pesa za kutosha, na ikiwa tutanunua sehemu, "aliyekasirika" ataandika hata zaidi. Lakini, kwa kutafakari, tuliamua kutumia malipo na "dachas" sawa! Mtu wa kwanza ambaye Wizara ya Mambo ya nje ya Urusi ilianza kulipa "pensheni ili asiweze kulaumiwa" alikuwa mtangazaji fulani wa Uholanzi Jean Rousset de Missy. Na ingawa aliudhi sana ufalme na "pashkvili" yake, alijibu "ruzuku" kutoka upande wa Urusi na uelewa kamili, ndiyo sababu yaliyomo na sauti ya nakala zake zilibadilika sana! Vyombo vya habari vya Uholanzi kutoka Urusi vilipokea ducats 500 kwa mwaka, lakini machapisho muhimu ya kuimarisha picha ya nchi hiyo yalionekana ndani yake mara moja! Kabla ya hapo, magazeti hayakuita Elizaveta Petrovna ila "parvena kwenye kiti cha enzi", lakini hapa ilibadilika kuwa kamwe huko Urusi hakukuwa na mfalme mzuri na ukuu kama huo chini ya utawala mzuri wa binti wa Kaizari Peter. Ndio hata jinsi … Inaonekana kama nyakati za kisasa, sivyo? Na ikiwa inaonekana, basi swali linaibuka, ni nini basi tunakosa kwa jambo hili: maarifa (hapa ndio), uzoefu (sio kuikopa), pesa (kila wakati kuna pesa!), Tamaa … au yote yamebuniwa kama hiyo, ambayo ni ukweli kwamba Wazungu hutupa matope, na sisi "kwa uvivu" tunawajibu, je! kuna maana fulani ya kina hapo awali?

Manyoya yenye sumu. "Nyumba ndogo ndogo na pensheni" (sehemu ya 2)

Kama ilivyo katika USSR mnamo 1941-1945, jeshi la tsarist lilichapisha magazeti yao ya jeshi wakati wa Vita vya Kwanza vya Ulimwengu.

Kwa njia, serikali zote za Urusi na Soviet - ndio, walitumia njia hii kwa mafanikio, na walifanya kila kitu sawa, kuanzia kulipia nakala zilizoandikwa na "wao" waandishi wa habari wa kigeni, na kuandaa safari maalum kuzunguka USSR inayojulikana na maoni yao ya maendeleo ya waandishi kutoka Ulaya na Merika. Kwa kuongezea, ni wazi kwamba walionyeshwa tu kile ambacho mamlaka ilitaka kuwaonyesha.

Hiyo ni, ufanisi wa motisha ya kifedha kwa waandishi wa habari ilikuwa inajulikana nchini Urusi muda mrefu kabla ya Alexander II, na angepaswa kujua kuhusu hilo! Hiyo ni, alipaswa tu kuwaamuru waandishi wa habari kuanza kuandika katika magazeti yao juu ya mageuzi yanayokuja ili kila mtu aisubiri kama mana kutoka mbinguni. Nao walifunga matumaini yao yote, matumaini na mawazo yao na yake, mfalme-baba, jina! Lakini … hakuna jambo hili lililofanyika. Inaonekana kwamba tsar alikuwa mwerevu na ameangaziwa, lakini alifanya mapenzi yake katika ukimya wa baraza la mawaziri, akiridhika na uenezi wa kueneza, na hakutumia waandishi wa habari kuunga mkono mageuzi katika akili kabisa! Ole, inaonekana hakuelewa maana ya neno lililochapishwa. Na sijaona huko Urusi kile Mfaransa de Barant ameona … kwamba watu, hata cabies, tayari wanasoma!

Ingawa, hukuelewa vipi? Kuandika hivi inamaanisha kuandika uwongo! Alipaswa kuelewa! Ukweli ni kwamba ilikuwa huko Urusi mnamo 1847 kwamba jarida maalum la wanajeshi lilianza kuchapishwa, ambalo liliitwa "Kusoma kwa Wanajeshi", ambalo lilichapishwa kwa njia ya kuwaelimisha na kuwaelimisha! Maofisa walilazimika kuwasomea wanajeshi (kwa njia, walifundishwa kusoma na kuandika katika jeshi!), Na kwa kuangalia yaliyomo, haikujitolea tu kwa taaluma yao ya jeshi, lakini pia ilizungumza juu ya useremala na joinery, jinsi ya kuwa mtengenezaji wa ngozi na jibini, ambayo ni, jarida hili liliandaa askari kwa maisha ya amani ya baadaye!

Picha

Inafurahisha kuwa majarida katika Urusi ya kabla ya mapinduzi yalikuwa … maarufu zaidi kuliko magazeti. Mwisho ulionekana kama chanzo cha uvumi na habari. Mtu anaweza kufikiria juu ya yaliyomo kwenye majarida! Ukweli, sio kila mtu alikuwa na pesa za kutosha kwao, lakini wasomi, kwa kweli, walisoma majarida yote maarufu zaidi.

Tutakuambia zaidi juu ya gazeti hili yenyewe na machapisho kama hayo katika jeshi la kifalme la Urusi hapa, hata hivyo, ni wazi - serikali ya Dola ya Urusi haikupuuza ushawishi kwa nguvu ya maneno. Na tu katika kesi ya kukomesha serfdom, kwa sababu fulani, vyombo vya habari vya mkoa, ambavyo vilikuwa mikononi mwake, havikutumiwa hata kidogo. Kweli, tutakuambia juu ya jinsi ilivyomtokea wakati mwingine..

Picha

Angalia - vita ni vita, lakini Warusi walialikwa kujiunga na vitabu vingapi na vipi ?! Nchi ilikuwa "inasoma" hata wakati huo, na zaidi ya 70% ya idadi ya watu hawajui kusoma na kuandika.

Inajulikana kwa mada