Miaka 25 ya msiba. Pigania huko Pervomaisky: usaliti au usanidi?

Miaka 25 ya msiba. Pigania huko Pervomaisky: usaliti au usanidi?
Miaka 25 ya msiba. Pigania huko Pervomaisky: usaliti au usanidi?
Anonim
Miaka 25 ya msiba. Pigania huko Pervomaisky: usaliti au usanidi?

Tuna tarehe kama hizo nchini Urusi ambazo nchi haitoi alama. Na hata hakumbuki. Hizi ni tarehe za makosa mabaya ya uongozi wa jeshi na / au uongozi wa kisiasa. Makosa kama hayo ni ya gharama kubwa haswa katika vita dhidi ya magaidi.

Tunaamini kuwa kushindwa vile kunapaswa kuzingatiwa haswa akilini. Na utenganishe kwa undani. Sio tu kujua, lakini ni nani haswa aliyehusika na kifo cha watu wetu, na vile vile ukweli kwamba magaidi wakati huo "walisaidiwa" kuondoka kutoka juu? Ni muhimu pia kukumbuka misiba kama hiyo, kwanza, ili vitu kama hivyo visitokee tena.

Na zaidi. Kwa sababu ya kumbukumbu ya heri ya wavulana waliokufa kishujaa katika vita hivyo..

Januari 18, 2021 inaashiria miaka 25 ya janga karibu na kijiji cha Pervomayskoye. Labda, leo, baada ya robo ya karne, tayari inawezekana kubashiri juu ya mada ya nani, kileleni, basi angefaidika na "kuwaacha" viongozi wa magaidi? Inawezekana kwamba waliberali wenye nguvu walioko madarakani walimsaidia Raduev kuondoka?

Baada ya kusoma tena akaunti za mashuhuda mara nyingine tena, tulijaribu kujenga upya mwendo wa matukio usiku wa vita hivyo vya kutisha.

Uongo wa Yeltsin

Kwa hivyo, mnamo Januari 18, 1996, masaa ishirini ya jioni Vesti alipeleka maneno ya Boris N. Yeltsin:

"Ninawaambia waandishi wa habari wote: operesheni huko Pervomaiskoye imeisha. Pamoja na upotezaji mdogo wa mateka wote na wetu.

Majambaziikiwa tu mtu alijificha chini ya ardhi, kuharibiwa yote.

Mateka 82 waliachiliwa, 18 hawakupatikana.

Hiyo ni, wangeweza kujificha mahali pengine, wakimbie mahali. Bado lazima tuwahesabu kuwa hai, lazima tuangalie. Sasa vikundi vya utaftaji vimeundwa mahsusi, na hubaki hapo, na kwa siku mbili watakuwa wakifanya kazi hii tu."

Inaonekana ni hotuba ya mtu wa kwanza katika serikali, lakini hakuna neno la ukweli ndani yake. Kwa nini na kwa nini alidanganya wakati huo? Je! Wale walio madarakani waliwaficha nini watu katika siku hizo za kufurahisha?

Kwa nini hakukuwa na kituo kimoja cha amri na uratibu wa vitendo vya vitengo katika operesheni ya uokoaji wa mateka? Kwa nini vikosi vya wasomi vya kupambana na ugaidi viliamriwa kuchimba mitaro badala ya kukamata? Kwa nini shambulio linalowezekana kwa wanamgambo lilifutwa mara nyingi? Na kwa nini magaidi walijua juu ya kila hatua ya askari wetu? Na kwa sababu fulani yetu hata haikuwa na mzunguko sawa wa redio?

Wacha tukumbuke jinsi yote yalitokea.

Mithali ya Wachina inasema:

"Wanalisha askari kwa siku elfu, lakini tumieni dakika moja."

Lakini wakati kama huo unakuja, mengi yanaweza kutegemea askari. Ikiwa sio wote.

"Mnamo Januari 9, 1996, saa 9.45, kulingana na maagizo ya Mkurugenzi wa FSB ya Urusi, Jenerali wa Jeshi M. I. Barsukov. wafanyikazi wa kurugenzi "A" walilelewa wakiwa macho kupata maagizo zaidi."

Wakati huu mbaya uliwajia miaka 25 iliyopita mnamo Januari 1996. Wakati watu wetu walipigana katika kijiji cha Pervomayskoye.

Picha

Wakati huo, Urusi ilikuwa imechoka na vitisho vya kigaidi na unyama. Watu tayari walikuwa na ndoto ya kumalizika kwa vita na kushindwa kwa wanamgambo. Lakini wakati huo wasomi walikuwa mbali sana na watu hivi kwamba waliwatupa wavulana kwenye vita na majambazi, wakiwaacha kabisa bila nguo za joto na chakula.

Kwa kweli, kushindwa kulifuatiwa na mshangao:

"Nani alaumiwe?"

"Ujasusi wa magaidi wao?"

"Au ujinga wa majenerali wetu?"

"Na, labda, sawa, wanasiasa wanaokoroga?"

Hata iwe hivyo, mtu haipaswi kufikiria, kwa kweli, ni majenerali tu na wakoloni wana jukumu kamili la operesheni hiyo isiyofanikiwa.

Chubais anajua

Bila shaka, wanasiasa wa Urusi hiyo pia walikuwa na mkono katika hali ya kusikitisha ya wakati huo.

Je! Walinyanyapaaje na kuliangamiza jeshi kwa kupunguzwa kwao kwa maili saba, ubadilishaji wa usafirishaji na ombaomba kabisa wa maafisa?

Ikiwa hatupaswi kulaumu wale ambao waliharibu kwa makusudi jeshi na huduma maalum (labda kwa maagizo ya Magharibi), basi ni nani?

Kremlin ya Yeltsin? Na timu yake huria, karibu kabisa ya magharibi?

Na wacha, kwa sababu ya maslahi, tukumbuke majina kadhaa kutoka kwa wale ambao wakati huo walikuwa juu kabisa katika Januari hiyo mbaya kwa wavulana wetu.

Kwa hivyo, Januari 1996.

Serikali ya kwanza ya Viktor Chernomyrdin inasimamia. Hadi Januari 16, 1996, naibu mwenyekiti wake wa kwanza alikuwa Anatoly Chubais (kutoka Januari 25, Vladimir Kadannikov anachukua wadhifa huu). Naibu Wenyeviti - Alexander Shokhin (hadi Januari 5) na Sergey Shakhrai. Hadi Januari 10 - Waziri bila kwingineko Nikolai Travkin. Hadi Januari 5, Waziri wa Mambo ya nje Andrei Kozyrev, na tangu Januari 9 - Yevgeny Primakov. Waziri wa Ulinzi - Pavel Grachev. Waziri wa Hali za Dharura - Sergei Shoigu. Waziri wa Mambo ya Ndani - Anatoly Kulikov.

Hadi Januari 15, Utawala wa Rais unaongozwa na Sergei Filatov, na kutoka tarehe hiyo na Nikolai Egorov (ambaye atabadilishwa na Anatoly Chubais asiyeweza kuzama katika wadhifa huo huo na msimu wa joto wa 1996).

Duma ya Jimbo mnamo Januari 17 iliongozwa na Gennady Seleznev. Hadi tarehe hii, Ivan Rybkin alikuwa kwenye chapisho hili katika nusu ya kwanza ya Januari.

Kwa kuongezea, hebu tukumbuke pia kuwa 1996 ilikuwa mwaka wa kuchaguliwa tena kwa rais nchini Urusi. Katika uhusiano huu, huko Moscow katika ofisi za juu kulikuwa na utawala wa washauri wa Amerika. Kama wanasema, wao (watunza Magharibi) walikuwa wakijazana na mamlaka kila mahali.

Kama unavyoona, Januari 1996 ulikuwa mwezi wa mabadiliko ya mara kwa mara katika vikosi vya juu vya nguvu. Na kila mtu (wa wale wote wanaoondoka na wale wanaokuja), labda, kweli alitaka kuongoza vya kutosha wakati huo. Ni nani haswa wa maafisa wa wakati huo waliokuwa wamekaa huko Moscow waliweka kopecks zao 5 kwenye msiba huko Pervomayskoye, leo tunaweza kudhani tu.

Labda Magharibi yenyewe pia ilikuwa na hamu ya kuongeza mzozo?

Baada ya yote, kwa kweli, ni nani, ikiwa sio Magharibi, anayefaidika na ugaidi yenyewe leo? Nani, ikiwa sio Wamarekani, yuko tayari kufundisha na kulea "vibaraka" hawa-wagaidi ili kuwaweka watu wote, nchi na hata mabara kwa hofu na kufa ganzi? Baada ya yote, inawezekana, kwa asili, sasa kusema wazi juu ya aina ya uumbaji wa ugaidi kama jambo na uzushi katika "maabara ya elimu" tofauti ya majimbo maalum ya Magharibi. Sivyo?

Je! Ni vipi vingine wanaweza kuwatisha raia walio maskini haraka? Virusi na magaidi - ni rahisi na haraka. Kweli, hiyo ni kwa njia.

Kwa maneno mengine, mpaka tuelewe jambo kuu - ni nani anayeweza / anayeweza kufaidika nayo, hatutaweza kupata majibu ya maswali yote yaliyotajwa hapo juu pia.

Kwa hivyo, ili kuelewa kile kilichotokea siku hiyo, sio nyuma ya pazia huko Moscow, lakini kwa ukweli - huko, huko Pervomayskoye, wacha tugeukie nyaraka na ushuhuda maalum.

Ilikuwaje?

Hapa kuna nukuu kutoka kwa folda maalum ya Kundi A ya kuripoti:

"Kulingana na habari ya msingi, kikundi cha wanamgambo 300 wakiwa wamejihami kwa silaha ndogo ndogo, wakiwafyatulia risasi raia, walichukua mateka watu wapatao 350 katika hospitali ya Kizlyar, Jamhuri ya Dagestan. Wakati huo huo, wanamgambo walishambulia helipad ya mji wa Kizlyar, kama matokeo ambayo helikopta 2 na tanki ziliharibiwa, na jengo la makazi pia lilikamatwa."

Kila saa inaweza kurejeshwa kwa mpangilio.

Chkalovsky

"Saa 11:30, wafanyikazi mia moja na ishirini wakiongozwa na Meja Jenerali Gusev A.V., wakiwa na silaha, njia maalum na vifaa vya kinga, vifaa muhimu kutekeleza majukumu ya kuwakomboa mateka, kushoto kwa uwanja wa ndege wa Chkalovsky."

Makhachkala

"12:00. Wafanyikazi walifika uwanja wa ndege na saa 13:00 kwa ndege mbili za Tu-154 zilichukua ndege maalum kwenda Makhachkala. Saa 15:30 na 17:00 ndege zilitua kwenye uwanja wa ndege wa Makhachkala.

Saa 20:00 wafanyikazi walifika kwa gari katika idara ya FSB ya Makhachkala, ambapo mkuu wa Kituo cha Kupambana na Ugaidi cha FSB ya Urusi, Kanali-Jenerali V.N. umeleta hali ya utendaji kwa sasa."

Kizlyar

"Saa 01:20 mnamo Januari 10, baada ya kuwasili kwa wabebaji wawili wa wafanyikazi, msafara ulianza kuhamia Kizlyar, ambapo ilifika saa 5:30."

Kwa hivyo, wapiganaji wa Alpha walifika Kizlyar ili kuwaokoa mateka.

Lakini kufikia saa hiyo, kwa sababu fulani, wanamgambo walikuwa "wameachiliwa" na uamuzi wa uongozi (jamhuri au shirikisho). Kwa kweli, wavulana wetu walipata huko mkia tu wa safu ya mabasi na magaidi wakiondoka jijini na mateka.

Ukweli ni kwamba mamlaka rasmi ya Dagestani (kulingana na toleo moja. Na kwa mujibu wa nyingine, mamlaka ya shirikisho) waliamua kuwaachia magaidi kutoka hospitali ya jiji na, zaidi ya hayo, waliwaamuru wasizuie, lakini wawahakikishie utulivu kupitisha mpaka mpaka na Chechnya. Inadaiwa, kwa hili majambazi yalinuia kuachilia mateka mpakani.

Karibu na wakati Alfa aliwasili Kizlyar (haswa saa 6:40), magaidi walio na mateka tayari walikuwa wameanza kutoka jijini kwa malori mawili ya KamAZ waliyopewa na katika jozi ya ambulensi, na pia katika mabasi mengine tisa. Hospitali iliyotelekezwa ilichimbwa na magaidi.

Ni nani aliyezuia shambulio hilo?

Kwa kweli, hawakuachiliwa kwa pande zote nne. Escort iliandaliwa. Kwa maneno mengine, kufukuza.

Lakini shida ni kwamba uongozi wa operesheni ya uokoaji wa mateka ulikuwa ukibadilisha mipango kila wakati.

Mwanzoni, ilipangwa kuzuia msafara kwenye njia ya majambazi na kuwaweka huru wafungwa wote.

Kusema kweli, mpango huu ulikuwa hatari kabisa. Kwa kweli, kati ya wafungwa kulikuwa na VIP kadhaa za Dagestan, pamoja na manaibu wa jamhuri. Kwa kuongezea, magaidi hawakuwa na basi moja, lakini 9. Pamoja na malori 2 ya KamAZ na ambulensi 2. Kuna magari 13 kwa jumla.

Ni ngumu kufikiria ni aina gani ya kilio kitakachoibuka katika nchi za Magharibi na Ulaya nzima ikiwa angalau mmoja wa mateka angekufa. Na katika hali hii, ingekuwa imetokea bila kukosa. Hakukuwa na majambazi wawili au watatu tu. Na hawakuwa na silaha na sabers. Walikuwa na vizindua mabomu, bunduki za mashine na bunduki za mashine.

Usimamizi wa operesheni inaeleweka. Ilikuwa moto katika Caucasus wakati huo, hali ilikuwa ya wasiwasi, damu ilikuwa ikimiminika. Kwa kweli, wasimamizi walikimbilia huku.

Kwa maneno mengine, hakuna mtu aliyemzuia Raduev au pakiti yake ya magaidi. Kuendelea kwa kuzuia hakuja kamwe.

Majambazi walifika kijiji cha mpakani cha Pervomayskoye bila kizuizi. Huko walichukua mateka zaidi. Wakati huu, polisi wa ghasia wa Novosibirsk kutoka kizuizi walikamatwa. Majambazi walichukua silaha zao. Hii ni kulingana na toleo moja.

Toleo jingine linaonekana kama hii.

Inaaminika kuwa Raduevites walipanga karibu kukamatwa kwa Pervomaisky. Lakini kwa kweli, hakukuwa na shambulio lolote. Ukweli ni kwamba kizuizi cha kikosi maalum cha wanamgambo (kutoka Novosibirsk) kilikuwa karibu na kijiji hapo. Na msafara na wanamgambo na mateka ulifuatana na sio mtu yeyote, bali na mkazi wa hapo. Alikuwa kanali wa wanamgambo wa eneo hilo ambaye alionekana kwenye Runinga.

Mtaa huyu sana kisha akamwendea kamanda wa polisi wa ghasia na kuwaalika walinde mikono yao kwa amani. Ambayo walifanya. Inajulikana, hata hivyo, kwamba sio wote walijisalimisha. Sehemu fulani ya polisi wa ghasia kisha walikataa kujisalimisha kwa majambazi, na wakaondoka na silaha. Baada ya hapo, wapiganaji walikusanya silaha za polisi. Na wale waliojisalimisha waliongezwa kwa mateka. Magaidi wenyewe waliingia katika kijiji cha Pervomayskoye. Hiyo, kwa kweli, ilionekana kama, kulingana na mashuhuda, utaratibu mzima wa madai ya kutekwa kwa kijiji na wanamgambo.

Wacha tukumbushe tena jinsi watu wa Raduev walivyofika Pervomayskoye.

Kama ifuatavyo kutoka kwa ripoti ya kikundi "A" (huduma), mwanzoni ilipangwa kukamata wanamgambo katika mwelekeo wa harakati.

"Wakati wa mazungumzo zaidi, kamanda wa wanamgambo, Raduyev, aliwasilisha madai kutoa nafasi kwa msafara kuingia katika eneo la Chechnya, ambapo aliahidi kuwaachilia mateka. Katika suala hili, makao makuu ya amri "A" yalitengeneza lahaja ya kufanya operesheni ya mateka wa bure njiani."

Hali maalum ya kukamata majambazi ilitengenezwa hata.

"Mpango wa operesheni ulipewa kuzuia msafara huo na magari ya kivita, kuharibu magaidi kwa moto wa sniper na kulipua magari ya KamAZ yaliyosheheni silaha na risasi, kuwashawishi magaidi kusalimisha silaha zao na kuwaachilia mateka."

Kwa hili, kikundi kilichofika kutoka Moscow kilifanya kazi kwa undani kazi hiyo:

"Wafanyikazi wa idara ya" A "walifanya upelelezi wa eneo hilo na kuchagua maeneo yanayowezekana ya operesheni hiyo. Kitengo kilipewa ujumbe wa kupambana na kilifanya mpango wa mawasiliano na mwingiliano, vikosi vilivyohesabiwa na njia."

Picha

Kama inavyotarajiwa, majambazi walibadilisha mipango yao. Raduev atakataa maneno yake. Badala ya kuachiliwa huru kwa mateka, magaidi watakamata wapya. Majambazi wanaamua kupata nafasi katika kijiji cha Pervomayskoye. Kwa hili, sehemu za kurusha zina vifaa.

Hapa tunageukia kumbukumbu za maafisa.

Mmoja wao ni shujaa wa Urusi, Kanali Vladimir Vladimirovich Nedobezhkin. Wakati huo, aliamuru kikosi cha vikosi maalum vya jeshi, ambavyo vilikuwa Khankala kabla ya hafla hizi.

Kamanda wa Kikundi cha Umoja wa wanajeshi wetu, Jenerali Anatoly Kulikov, alipewa kitengo cha Nedobezhkin jukumu la kuvamia mabasi na wanamgambo na mateka wakiwa njiani kwenda Chechnya. Wanajeshi wa paratroopers walitakiwa kutua na kuzuia tovuti ya operesheni hiyo, na kikundi cha Nedobezhkin kilipaswa kushambulia mabasi, kuwadhoofisha wanamgambo na kuwaokoa mateka.

Kanali anakumbuka kuwa siku hiyo kila kitu kilikuwa tayari kwa kukamatwa. Vikosi maalum vya jeshi vilikuwa vinangojea majambazi karibu na daraja. Ghafla…

"Matukio zaidi hayakuanza kulingana na mazingira yetu. Safu ya wapiganaji na mateka walipitia kijiji cha Pervomayskoye. Nyuma ya kijiji kuna daraja juu ya shimoni, na kuendelea, eneo la Chechnya huanza.

Ghafla, wafanyikazi wa helikopta zetu mbili za MI-24 wazindua shambulio la kombora kwenye daraja hili.

Safu (ya majambazi) mara moja inageuka na kurudi Pervomayskoye nyuma."

Kwa hivyo ni nani aliyepeana amri kwa marubani wa helikopta mbele ya pua ya safu ya kuharibu daraja kwenye njia ya kwenda mahali ambapo watu wetu walikuwa tayari wanamngojea Radulov?

Ni wazi kwamba ikiwa shambulio kwenye safu hiyo hata hivyo lilifanywa kulingana na mpango / chaguo la Jenerali Kulikov, basi, kwanza, watu wetu hawatalazimika kufungia kwa wiki moja kwenye mitaro karibu na Pervomaiskoe. Na pili, itakuwa hasara ya kukasirisha, kati ya mateka na kati ya wanajeshi, kidogo.

Kuna habari katika uwanja wa umma kwamba kamanda wa Jeshi la 58, Jenerali Troshev (ambaye aliamuru operesheni hiyo katika hatua ya kwanza), jeshi, ambao wakati huo walikuwa wamekaa kwa kuvizia nyuma ya daraja lililopulizwa hewani, waliweza kuuliza swali:

"Nani alitoa amri kwa marubani wa helikopta mbele ya safu kabisa kuharibu daraja kwenye njia ya kuelekea mahali tulipokuwa tunawasubiri?"

Na kisha Troshev alionekana kuwajibu:

"Sikutoa."

Kwa hivyo ni nani haswa aliyegeuza mwendo wa hafla huko Pervomaisky wakati huo, kwa maana halisi, bado haijulikani hadi leo.

Magaidi wana joto na askari wako kwenye baridi

Kwa hivyo, safu ya magaidi iligeuka mbele ya daraja lililopigwa (nyuma ambayo vikosi maalum vilikuwa vinawasubiri). Na yeye akaketi huko Pervomaisky.

Lazima ikubalike kuwa mabadiliko kama hayo yameimarisha sana msimamo wa magaidi. Baada ya kukaa kijijini, walibadilisha sheria za mchezo. Wale ambao walikuwa wakiwafukuza kama sehemu ya operesheni maalum ya kuwaondoa mateka sasa walilazimishwa na majambazi kushiriki nao.

Mipango yote iliyoainishwa hapo awali ya makamanda na mpangilio wa busara wa wapiganaji wa vikosi maalum sasa haukufaa. Operesheni hiyo ilifundishwa tena kutoka wakati huo kwenda kwa operesheni ya kijeshi (au operesheni maalum ya KGB-kijeshi kumaliza vikundi vya majambazi). Hadi sasa, jeshi halina umoja juu ya suala hili juu ya uainishaji wake.

Kwa mfano, Wizara ya Ulinzi inaelezea kipindi hiki huko Pervomaiskiy kama operesheni maalum. Wakati FSB inatafsiri kama silaha zilizounganishwa. Kuna tofauti. Au kutofautiana? Lakini inawezekana kwamba hizi ni njia tofauti tu za kijeshi?

"Kinadharia, jukumu la kuzuia na kuvamia kijiji cha Pervomayskoye linaweza kufanywa na kamanda yeyote wa kikosi cha uzoefu na vikosi vya kikosi kimoja - baada ya yote, hii ni operesheni ya kawaida ya jeshi. Lakini kila kitu kilikwenda tofauti sana. Vikosi anuwai vilihusika katika operesheni hiyo - Wizara ya Mambo ya Ndani, FSB, Wizara ya Ulinzi. Walakini, uzoefu wa mapigano ya washiriki wote wa operesheni hiyo ilikuwa spetsnaz, na vile vile paratroopers. Vitengo kuu vya Wizara ya Ulinzi vilitoka kwa kikosi cha 135 cha bunduki kutoka kwa Budennovsk.

Kwa kuzingatia idadi ya vikosi vilivyohusika katika operesheni hiyo, ilitakiwa kuamriwa na Jenerali Anatoly Kvashnin, wakati huo kamanda wa Wilaya ya Kijeshi ya Caucasian Kaskazini. Lakini mkurugenzi wa FSB Mikhail Barsukov na Waziri wa Mambo ya Ndani Viktor Erin walikuwa katika eneo la tukio."

Wataalam walioingia kwenye mjadala walifikiria jambo kama hili. Uwepo wa mateka, utoaji wa mwisho kutoka kwa magaidi, upigaji risasi wa wafungwa waliotekwa - ulitoa sababu zote za kuanza operesheni ya kupambana na kigaidi.

Ugumu, hata hivyo, ni kwamba kulikuwa na magaidi wengi. Sio michache ya tatu. Na hata dazeni mbili au tatu. Na zaidi ya majambazi mia tatu wenye silaha hadi meno.

Washambuliaji ambao walikuwa wamejiingiza wenyewe huko Pervomayskoye walikuwa na bunduki za sniper, bunduki za mashine, chokaa, vizindua vya bomu na bunduki kubwa.

Kwa kuongezea, majambazi hawa hawakujichimbia mashimo, lakini mitaro kamili. Nao waliandaa eneo lenye maboma. Kwa kuongezea, waliifanya kulingana na kanuni za sanaa ya kijeshi (nafasi za mbele na za kukatwa, njia za mawasiliano, na hata nafasi zilizofungwa, nk). Wanasema walichimba ngome hizi zote kwa mikono ya mateka.

Ikiwa unatumia kidokezo cha mtaalam wa kijeshi, basi yote ilionekana kama kikosi cha bunduki ya moto (MRB) katika ulinzi.

Kwa kuongezea, kwa kuwa SMB hii haikuzika chini kabisa kwenye uwanja wa jangwa, lakini ilijikita katika makazi makubwa ya vijijini (karibu wakazi 1,500), basi vikosi vyake vya kushambulia wakati wa operesheni vingelazimika kuvamia makazi hayo. Na mbali na matarajio mkali.

Je! Kuna matarajio gani maalum?

Wacha tuseme mbali na popo, inasikitisha kabisa. Na kwa kila aina ya "ikiwa."

Shambulio lolote la eneo lenye maboma katika makazi litasababisha kutofaulu na majeruhi wengi bila maandalizi ya silaha za awali na ikiwa sehemu za risasi za majambazi hazizuiliwi. Bila ubora wa mara tatu (tano au nyingi) kwa nguvu kazi. Na muhimu zaidi, haiwezekani kwa njia yoyote kuongoza askari na maafisa wasio tayari kwa shambulio kama hilo.

Watu ambao watathubutu kushambulia makazi nje ya hali zilizotajwa hapo juu watakufa tu. Hapa kuna hitimisho la wataalam.

Picha

Ambayo, kwa asili, ilitarajiwa. Karibu hakukuwa na maandalizi ya silaha kama vile. Ingawa walipiga jozi ya bunduki za kuzuia tanki kwa sababu ya ukali. Kwa kweli, walibonyeza kidogo kisaikolojia. Lakini uharibifu wa kweli wa nafasi za kurusha genge, kulingana na kumbukumbu za washiriki katika hafla hizo, haikutokea.

Na mara ikawa wazi. Wakati vikosi vyetu vya kwanza vilihamia kwenye shambulio hilo, zilikutana na kimbunga cha moto kutoka kwa majambazi. Watu kadhaa kutoka kwa polisi wa ghasia wa Dagestani mara moja waliangamia kuuawa na kujeruhiwa. Na kikundi cha shambulio kilirudi nyuma.

Kwa mtazamo wa busara, hii ilionyesha kwamba magaidi hawajapoteza maeneo yao ya kufyatua risasi, na safu yao ya mbele ya ulinzi haijazuiliwa. Hiyo ni, kila mtu ambaye, katika hali hii, anaendelea na shambulio hilo, atakabiliwa na kifo kisichoepukika.

Na hii ndio hati inazungumza juu yake. Kutoka kwa ripoti ya kikundi "A" (huduma):

“Mnamo Januari 15 saa 8:30 asubuhi, wafanyikazi wa idara hiyo walichukua nafasi zao za awali. Baada ya kuanzisha mgomo wa moto na anga na helikopta, vikundi vya mapigano kwenye tarafa, wakifanya doria ya hali ya juu, kwa kushirikiana na kitengo cha Vityaz, waliingia vitani na wanamgambo wa Chechen na kusonga mbele hadi "mraba nne" kwenye viunga vya kusini mashariki mwa kijiji cha Pervomayskoye.

Wakati wa uhasama mnamo Januari 15-18, wafanyikazi wa idara waligundua na kuharibu sehemu za kupigwa risasi za wanamgambo, walitoa kifuniko cha moto kwa vitengo vya Wizara ya Mambo ya Ndani, wakatoa msaada wa matibabu, na kuwaondoa waliojeruhiwa kutoka uwanja wa vita."

Kuna mengi ambayo hayajasemwa nyuma ya kifungu kifupi cha kuripoti: "waliojeruhiwa walihamishwa". Kwa mfano, hawa watu kutoka kikundi "A" walichukua na kuwaokoa wapiganaji wa kikosi cha "Vityaz" kutoka kwa gunia la moto.

Kutoka kwa kumbukumbu za Kanali Vladimir Nedobezhkin:

"Siku ya tatu au ya nne, watu wetu walijaribu kushambulia. Vikosi maalum vya vikosi vya ndani "Vityaz", vikosi maalum vya FSB "Alpha", "Vympel" vilijaribu kuingia kwenye kijiji kutoka kusini mashariki na wakashikwa huko.

Kisha nikazungumza na wavulana kutoka Vityaz. Walisema: "Tuliingia, tukashikamana, tunapigana kijijini kwa kila nyumba. Na "Alpha" hakuweza kutufuata."

Hiyo ni, mgongo wa Vityaz ulibaki wazi. Baada ya yote, "Alpha" aliye na muundo kama huo wa vita alikuwa na agizo la kwenda nyuma na kusaidia "Vityaz", kujilimbikizia, kuvamia nyumba pamoja, na kadhalika.

Katika eneo lenye watu, kwenda mbele na nyuma wazi ni kujiua tu..

Kama matokeo, "Vityaz" ilikuwa imezungukwa, na kutoka kwa boiler hii iliondoka yenyewe, na hasara kubwa."

Hii, kwa njia, ni juu ya ufanisi na ubora wa maandalizi ya moto ya kukera.

Na hapa ndivyo shahidi wa macho wa vita hivyo anavyokumbuka juu ya usahihi wa mwongozo wa kombora:

“Tuliona nyumba ambazo wapiganaji walikuwa wameketi, tukaharibu bunduki kadhaa za bunduki, snipers, na tukaanza kuelekeza silaha.

Helikopta yetu ya MI-24 ilitokea nyuma. Inazindua makombora kwenye nyumba ambazo tumeonyesha.

Na ghafla makombora mawili hutoka, lakini hayaruka mbele, lakini huanguka nyuma yetu na kulipuka.

Sisi - kwa marubani wa helikopta: "Unafanya nini?"

Nao: "Samahani jamani, makombora hayana kiwango."

Lakini ni jambo la kuchekesha kukumbuka hii sasa hivi. Halafu hakukuwa na jambo la kucheka …"

Tena, kutoka kwa maoni ya wataalam: ikiwa hii ilitokea katika vita, basi vitendo vinaweza kuwa kama ifuatavyo.

Kwanza. Kwa mfano, ikiwa shambulio lilikuwa limesonga, basi wangeweza tena kuvuta silaha na tena kupiga makali ya mbele ya ulinzi wa adui.

Pili. Bora zaidi, piga ndege na ugome na mabomu.

Au tatu. Vitengo vinavyoendelea vingetaka kupitisha kitovu cha upinzani na kuanza kusonga mbele.

Picha

Lakini chaguzi hizi zote tatu hazikuwezekana chini ya hali hizo. Mamlaka na vyombo vya habari basi viliwaacha wavulana hakuna chaguzi nyingine, isipokuwa moja.

Ukweli ni kwamba kutoka kwa shots za kwanza, screeching ilitokea kwenye vyombo vya habari vya huria, na kugeuka kuwa ghadhabu - mateka walikuwa wakiuawa, kijiji kilikuwa kikiharibiwa.

Na waandishi wa habari, na Magharibi, na mamlaka, inaonekana, walitaka kitu kimoja tu wakati huo - kuwararua wavulana wetu vipande vipande. Tupa miili yao katika vifijo vya majambazi. Kuharibu makomandoo bora. Wote mara moja. Na "Alfa" na "Vympel" na "Vityaz".

Kwa kweli, serikali inalazimika kuwaokoa mateka. Lakini badala ya kuandaa, kupanga, uratibu, nguvu ya moto na njia zingine za maswala ya kijeshi, njia moja tu ndiyo iliyopendekezwa kutoka juu - kuweka wapiganaji wetu bora katika uwanja huu huko Pervomaysky wakati huo huo? Bila kusema kuwa wavulana wetu wa vikosi maalum walitumika huko Pervomayskoye kama watoto wachanga.

Katika shule za spetsnaz wanafundisha kazi ya tatu:

Usife mwenyewe, kuwaokoa mateka wengi iwezekanavyo, waangamize magaidi."

Kwa hili, wapiganaji wa kikundi "A" wamefundishwa kufanikiwa kuvamia magari yaliyotekwa, mjengo na majengo ambayo magaidi wamejificha. Lakini basi, kama walijaribu baadaye kuhalalisha kushindwa hapo juu: inadhaniwa hawana nguvu sana katika mbinu za pamoja za silaha, na haswa katika kuchimba mitaro..

Kwa njia, wavulana wetu walikuwa na bahati mbaya sana na hali ya hewa wakati huo. Kila usiku kulikuwa na baridi, na wakati wa mchana - baridi. Kwa hivyo miguu yangu na sare zangu zote zilikuwa zimelowa maji siku nzima. Kwa kawaida walilala pale chini, mtu kwenye mifereji. Kisha mifuko ya kulala ililetwa, na wavulana walifanya vifuniko kutoka kwao.

Na ni nani alikuwa msimamizi wa hatua hii yote?

Kutoka kwa kumbukumbu za mashuhuda wa macho:

“Sijui ni nani alikuwa akisimamia na alikuwa akisimamia vipi. Lakini sijawahi kuona operesheni isiyo na kusoma zaidi na isiyo ya kawaida katika maisha yangu. Na jambo baya zaidi, hata askari wa kawaida walielewa hii.

Hakukuwa na uongozi, na kila mgawanyiko uliishi maisha yao tofauti. Kila mtu alipambana kadiri awezavyo.

Kwa mfano, jukumu liliwekwa kwetu na mmoja, na paratroopers upande wetu wa kulia - na mwingine.Sisi ni majirani, tuko mita mia moja kutoka kwa kila mmoja, na watu tofauti wanatuamuru. Ni vizuri kwamba tumekubaliana nao zaidi au kidogo.

Tulikuwa na mawasiliano nao wote kwa kuibua na kwa redio.

Ukweli, mawasiliano ya redio yalikuwa wazi, wapiganaji lazima wangesikiliza mazungumzo yetu."

Hapa ndipo ningependa kuelezea kwanini tulianza hadithi yetu haswa na hekima ya Wachina kwamba askari hulishwa kwa siku elfu kutumia dakika moja. Ukweli ni kwamba chini ya askari wa Siku ya Mei, kwa kweli, hakukuwa na chochote cha kula. Na walikuwa wakigandisha hewani.

Wafanyikazi wa kikundi "A" baadaye walisema kwamba askari wa Urusi, wakiwa wamepigwa na homa kali, waligonga mabasi yao jioni.

Na kwa wakati huu, kwa njia, vituo vya kati vya Televisheni vilizungushwa kila saa kuhusu Pervomayskoye. Na walikuwa wakiripoti juu ya madai kamili ya kuzuia wanamgambo. Lakini kizuizi hiki kilionekana kama kukaa kwenye mitaro ya msimu wa baridi kwenye uwanja baridi. Kwa njia, wanamgambo walikuwa wakijiwasha moto kwa wakaazi wa kijiji katika vibanda vya joto.

Picha

Labda mtu alihitaji mafanikio kama haya?

Sasa mtu anauliza:

"Lakini Raduev alitoroka vipi kutoka kwa kizuizi?"

Ndio, ikawa kwamba alitoroka, akiingia vitani.

Mashuhuda wa macho wanasema kwamba kuzunguka kwa wakati wote hakukupangwa hapo wakati huo. Na hata zaidi, hakukuwa na pete ya nje au nyingine yoyote.

Na kulikuwa na visiwa vichache tu vya kujihami. Kichwa kimoja cha daraja hilo kilishikiliwa na vikosi maalum vya jeshi thelathini. Hili ndilo lilikuwa kundi lile lile la wapiganaji ambao ghafla walishambuliwa kwa karibu na magaidi wa Raduev. Ilikuwa hawa watu ambao waliwaua majambazi wengi.

Kumbuka kwamba magaidi wakati huo walikuwa na mamluki zaidi ya mia tatu. Na dhidi yao - watu 30 kutoka brigade ya 22. Mpinzani ana faida mara kumi.

Haishangazi kwamba karibu kamanda wetu wote walijeruhiwa. Kulikuwa pia na wale waliokufa kati yao. Lakini wote ni Mashujaa halisi.

Kuna wachache kati yao waliosalia baada ya vita hivyo. Ndio, na waliondoka wakati huo, ni nani wapi. Mtu mara kwa mara hutoa mahojiano na anaelezea jinsi ilivyokuwa wakati huo.

Na ilionekana, lazima tukubali kwa uaminifu, kama usaliti au usanidi wa moja kwa moja. Jaji mwenyewe:

“Tulianzishwa tena. Vyombo vya habari kisha vikaandika - pete tatu za kuzunguka, snipers. Yote haya ni upuuzi. Hakukuwa na pete. Wavulana kutoka Brigade yetu ya 22 ya Kikosi Maalum walichukua hit.

Uzito wa mbele ulikuwa watu 46 kwa kilomita moja na nusu. Fikiria! Kulingana na viwango vyote, urefu uliozidi kwa kila askari ni mara tatu. Na silaha - silaha ndogo tu, nyepesi, lakini wabebaji wa wafanyikazi wawili wa kivita waliambatanishwa.

Hawa watu waliwekwa katika mahali ngumu zaidi. Uwezekano mkubwa zaidi, uongozi ulijua kwamba kila mmoja wao atalazimika kufa.

"Tovuti yetu ilikuwa na uwezekano mkubwa wa kufanikiwa.

Kwa nini?

Kwa sababu hapa tu, katika sehemu moja, unaweza kuvuka Terek. Nasisitiza, katika moja tu.

Huko, bomba la mafuta limepanuliwa kuvuka mto, na juu yake kuna daraja.

Na ilikuwa wazi kwa mpumbavu: hakukuwa na mahali pengine pa kwenda.

Kila kitu kilikwenda kana kwamba ni kwa makusudi. Inageuka kuwa kila mtu alijua kuwa Raduev angeenda hapa? Na kwa kiasi kikubwa hawakufanya chochote. Kana kwamba "kutoka juu" angemruhusu apite? Au ni ajali tu?

Na nini cha kushangaza? Na bomba hii ilikuja amri ya kutoharibu. Na wavulana, zinageuka, unaweza kuharibu kama vile unavyopenda?

Kweli, juu ya hiyo tarumbeta mbaya-zawadi ya kweli kwa magaidi, matoleo tofauti yalisambazwa na askari na maafisa. Kwa mfano, hapa kuna sura ya mpiganaji:

Tulipendekeza kulipua bomba.

Hapana, ni mafuta, pesa kubwa. Watu ni nafuu.

Lakini wangeilipua - na "roho" hazina pa kwenda."

Na huu ndio ushuhuda wa afisa:

Tulisimama mahali ambapo kulikuwa na mahali pazuri zaidi kwa mafanikio. Kwanza, karibu na mpaka na Chechnya. Pili, ilikuwa hapa ambapo bomba la gesi lilipitia mto, juu ya maji.

Nilipendekeza: "Wacha tulipue bomba."

Na kwangu: "Na tuache jamhuri yote bila gesi?"

Mimi tena: “Kwa hivyo kazi ni nini? Usikose? Kisha kupigana hivi."

Na nazungumzia jamhuri bila gesi tena.

Kwa hatari yetu wenyewe na hatari, tunaweka mabomu mbele ya chimney.Wote baadaye walifanya kazi wakati wanamgambo walipanda bomba.

Siku hizi zote za kusubiri, hakuna mtu aliyejua nini kitatokea: shambulio au utetezi walipotoka. Na mnamo Januari 17, timu inafika: kesho alfajiri kutakuwa na shambulio tena. Tulikuwa tunajiandaa kwa shambulio hilo. Lakini ikawa kinyume.

"Kwa njia, malori mawili ya Chechen KamAZ yalikaribia kutoka upande mwingine. Tulisimama na kungojea. Kutoka upande wetu - hakuna kitu, "turntables" haikufanya kazi juu yao.

Kwa hivyo, magaidi hawakuwa na mafunzo. Walianza kupiga makombora, na kikundi chao cha mgomo kiliendelea na shambulio hilo. Kukaribia hatua kali juu ya mita mia moja, majambazi wa mbele walilala na kuanza kutoa shinikizo la moto. Wakati huo huo, kikundi cha kifuniko kilijitokeza, na kila mtu alikimbilia mbele katika umati.

Kwa mtazamo wa busara, walitenda kwa usahihi. Kwa njia nyingine, hawangeweza. Baada ya vita, tuliangalia nyaraka za wafu. Waafghan, Waordani, Wasyria. Karibu mamluki wa kitaalamu."

Na angalia tena mbinu za majambazi:

“Na mafanikio yenyewe yalijengwa kwa ufanisi.

Wapiganaji walikuwa na kikundi cha kuvuruga kwa upande, kikundi cha moto na silaha kubwa, vizindua mabomu, bunduki za mashine. Kikundi chao cha moto hakikuruhusu tuinue vichwa vyao.

Kimsingi, wote waliokufa na waliojeruhiwa walionekana haswa wakati wa mgomo huu wa kwanza.

Uzito wa moto ulikuwa kwamba afisa Igor Morozov alivunja kidole mkononi mwake. Yeye, afisa mzoefu, alipita Afghanistan na kufyatua risasi, ameketi kwenye mfereji, akitoa mikono yake tu na bunduki ya mashine. Kidole chake kilikuwa kilema hapa. Lakini alibaki katika safu."

Na hii ndio jinsi kamanda anakumbuka mwanzo wa vita na magaidi:

"Kwa kawaida, sikuweka migodi mbele yangu usiku. Saa 2:30 asubuhi nauliza kikundi cha waangalizi ambao walikuwa mbele: "Kimya?"

Jibu ni: "Kimya."

Na niliwapa amri ya kurudi nyuma kwa msimamo. Ninaacha theluthi moja ya watu walinde, na wengine ninatoa amri ya kupumzika, kwa sababu asubuhi kuna shambulio.

Wiki imepita katika hali kama hizo: kawaida, watu walianza kuyumba kidogo wakati wa kutembea. Lakini asubuhi lazima ukimbie mita zingine mia saba. Na si rahisi kukimbia, lakini chini ya moto.

… Na kisha karibu kila kitu kilianza …

Kwa kufurahisha, hakukuwa na mwangaza wakati wote usiku huo. Kwa hivyo, tulibaini wapiganaji zaidi ya mita arobaini.

Kuna baridi katika hewa, huwezi kuona chochote kupitia darubini za usiku.

Kwa wakati huu, kundi lililokuwa likirudi lilifuata mitaro yetu. Wafanyabiashara wangu, ambao walikuwa zamu kwa zamu, walizindua roketi na kuwaona wanamgambo. Wanaanza kuhesabu - kumi, kumi na tano, ishirini … mengi!..

Ninatoa ishara: kila mtu apigane!

Kikundi cha watu kumi na wawili, ambacho kilikuwa kinatembea kutoka kwenye kituo cha uchunguzi, kilikuwa kimejiandaa kabisa na mara ikawapiga wapiganaji kutoka upande wa kushoto.

Kwa hivyo, walitoa nafasi iliyobaki ya kujiandaa."

Wavulana wanasema kwamba magaidi walikuwa wakitumia madawa ya kulevya:

"Kila mmoja, kama sheria, ana mifuko miwili ya duffel, katika moja - risasi na chakula cha makopo, kwa dawa nyingine, sindano na kadhalika.

Kwa hivyo walishambulia katika hali ya dope ya narcotic. Wanasema ni washambuliaji wa kujitoa mhanga wasio na hofu.

Majambazi waliogopa."

Na kuhusu jinsi Raduev alitoroka:

“Ndio, Raduev aliteleza, lakini tuliua wengi.

Magaidi wapatao 200 waliingia vitani. Tuliua watu 84. Mbali na waliojeruhiwa na wafungwa.

Asubuhi niliangalia njia - watu zaidi ya ishirini walitoroka. Raduev yuko pamoja nao.

Brigade pia alipata hasara: watano waliuawa, watu sita walijeruhiwa. Ikiwa kampuni mbili au tatu zilipandwa katika sekta yetu, matokeo yangekuwa tofauti.

Mengi yalifanywa kijinga. Wachache wachache waliwekwa katika ulinzi, hawakuanza kuchimba njia.

Ulitarajia nini?

Labda mtu alihitaji mafanikio kama haya? »

Kali, lakini ni kweli.

Wanavunja kwako

Jambo moja ni mbaya - wanamgambo bado walivunja.

Halafu wavulana wanaoshiriki kwenye vita hivyo na wenzao walichambua vita hivi tena na tena. Na bado walifikia hitimisho kwamba mafanikio yanaweza kuzuiwa. Na kidogo tu ilihitajika - kuimarisha yetu na silaha.

Lakini inaonekana kwamba hawakuwa wakisaidia katika vita hivyo.

Jaji mwenyewe.

Kwa kweli, katika kila utani kuna sehemu ndogo tu ya utani. Kama sheria, baada ya yote, kupitia utani mzuri sana, ni ukweli ambao haujasemwa kabisa ambao hupenya.

Kati ya wale ambao walishiriki katika kuzingirwa kwa Pervomaisky, kuna baiskeli kama hiyo.

Wakati wapiganaji walipovuka usiku wa Januari 17-18, 1996, operesheni nzima iliamriwa na Mikhail Barsukov, mkurugenzi wa FSB. Kwa hiyo usiku huo wakamripoti:

"Wanamgambo wanapenya!"

Na alikuwa amelewa sana. Akaamuru:

"Njoo kwangu!"

Nao wanamjibu kwa uovu:

"Samahani, rafiki yangu, bado wanakujia" …

Picha

Kumbuka

Kumbukumbu ya milele

Katika vita karibu na Pervomayskoye, wafuatao walikufa:

- Mkuu wa Upelelezi wa Jeshi la 58, Kanali Alexander Stytsina, - kamanda wa kampuni ya mawasiliano, Kapteni Konstantin Kozlov, - nahodha wa matibabu Sergei Kosachev.

na maafisa wa kikundi "A"

- Meja Andrey Kiselev

- na Viktor Vorontsov.

Kwa ujasiri na ujasiri ulioonyeshwa wakati wa uokoaji wa mateka, Andrei Kiselev na Viktor Vorontsov walipewa Agizo la Ujasiri (baada ya kifo).

Inajulikana kwa mada