Uasi wa ukombozi wa watu nchini Afghanistan dhidi ya hegemony ya Uingereza

Uasi wa ukombozi wa watu nchini Afghanistan dhidi ya hegemony ya Uingereza
Uasi wa ukombozi wa watu nchini Afghanistan dhidi ya hegemony ya Uingereza
Anonim
Picha

Dola ya Uingereza ilivamia Afghanistan mara mbili - mnamo 1838-1842 na mnamo 1878-1881. Katika visa vyote viwili, kusudi la uvamizi huo lilikuwa kuvuruga ushawishi wa Urusi na kuizuia kupata nafasi katika mkoa wa kimkakati. Kujibu kila uvamizi, idadi ya watu wa Afghanistan waliinuka dhidi ya wavamizi wao.

Uvamizi wa kwanza wa Briteni

Mnamo 1838, Shah Dost Muhammad Khan, mtawala wa Afghanistan, hakuweza kupanga upinzani mkubwa na hivi karibuni alijisalimisha. Jeshi la Uingereza lilichukua karibu juhudi zote Ghazni, Kabul na Jalalabad. Waingereza walimteua emir puppet Shah Shuja, ambaye alikubali kukataa hegemony ya Uingereza.

Walakini, Waafghani wengi walimdharau Shah Shuja kwa usaliti wake wa kisiasa na wakaasi dhidi ya Waingereza, ambao jeshi lao lilila chakula cha msingi na vifaa, ambavyo vilipandisha bei za mitaa sana hadi idadi ya watu katika mji mkuu wa Kabul wakawa masikini.

Kwa upande mwingine, mullah za Kiislam zilianza kuita jihadi - vita takatifu dhidi ya makafiri. Mnamo Novemba 1, 1841, kufuatia ghasia maarufu dhidi ya uvamizi huo, kikundi cha wanamgambo kilishambulia jeshi la Briteni huko Kabul, na kuua mamia ya wanajeshi wa Briteni. Amri ya Uingereza iliamua kujiondoa kutoka Kabul. Uvamizi wa mara kwa mara na uvamizi wa wanamgambo wa ndani wakati wa baridi kali uligeuza mafungo kuwa ndege. Wachache zaidi ya 2,000 walifika Jalalabad mnamo Januari 12, 1842, na ni 350 tu kati yao walibahatika kupata kimbilio huko Gundamack. Shah Shuja aliuawa.

Hatima ya jeshi la Kabul ilishtua maafisa wa Uingereza huko Calcutta na London, na vikosi vya jeshi la Briteni huko Ghazni na Jalalabad waliamriwa kuchukua Kabul na kulipiza kisasi dhidi ya waasi. Kikosi hicho kiliiacha Kabul ikiwa magofu na kuua maelfu ya raia, lakini Waingereza walikiri kwamba wangeweza kuchukua Afghanistan tu kwa hatari yao wenyewe. Mnamo Oktoba 1842, vikosi vyote vya Briteni vilirudi India.

Uvamizi wa pili wa Waingereza

Uvamizi wa pili wa Briteni mnamo 1878 ulifuata hali kama hiyo.

Hapo awali, safari ya Jeshi la Briteni ilikutana na upinzani mdogo wa ndani, na kufikia Januari 1879 miji ya Afghanistan ya Jalalabad na Kandahar ilikuwa chini ya udhibiti wa jeshi.

Emir wa Afghanistan Sher Ali Khan alikufa mnamo Februari 20, 1879. Mwanawe na mrithi wake Yakub waliteuliwa kwa kutia saini Mkataba wa Gundamak na vikosi vya Briteni, kuashiria mwisho wa uhuru wa Afghanistan. Ujumbe wa Uingereza ulianzishwa huko Kabul.

Maafa ya kijeshi wakati wa uvamizi wa kwanza wa Afghanistan hayakuwa mafundisho kwa Waingereza, ambao pia walipuuza chuki maarufu na uhasama wakati wa uvamizi wa pili.

Mnamo Septemba 1879, ghasia huko Kabul ziliwashangaza wavamizi wa Uingereza wakati waandamanaji walipovamia makazi ya Waingereza na Louis Cavagnari, mkuu wa ujumbe wa Uingereza, aliuawa.

Waingereza walimkamata Kabul mnamo Oktoba 1879, lakini hata ukandamizaji wa kikatili haukuzuia mapambano ya ukombozi wa watu wa Afghanistan. Idadi ya msituni wa Pashtun na Tajik iliongezeka, na vile vile idadi ya mashambulio yao kwenye maeneo ya mkusanyiko wa vikosi vya wakoloni wa Briteni.

Walakini, Waafghan hawakuwa na kiongozi anayeweza kuwaunganisha waasi. Abdurrahman Khan, mjukuu wa Emir Dost Mohammed, alionekana kaskazini mwa Afghanistan baada ya miaka 11 ya uhamisho huko Turkestan ya Urusi, akitishia kuwaondoa Waingereza kutoka Kabul.Mpinzani wake, Ayub Khan, mtawala mwenye nguvu wa mkoa wa magharibi wa Herat, alianzisha shambulio dhidi ya Kandahar na kuwashinda kabisa Waingereza karibu na kijiji cha Afghanistan cha Meywand mnamo Julai 1880.

Ingawa Waingereza walifanikiwa katika makabiliano ya kijeshi yaliyofuata na waasi wa Afghanistan, uasi huo haukukandamizwa. Kwa kweli, kwa kuhamasisha upinzani wa kijeshi, khani zote mbili zilitumia faida ya wimbi maarufu la maoni dhidi ya Briteni kushinda taji ya Afghanistan.

Mnamo 1881, Malkia Victoria wa Uingereza alimtambua rasmi Abdurrahman Khan kama Emir wa Kabul na akaondoa majeshi ya Briteni kwenda India, wakati Ayub Khan alienda uhamishoni baada ya mfululizo wa kushindwa kwa jeshi.

Matokeo ya kuingilia kati

Ingawa Waingereza waliweza kuanzisha (japo kwa muda) hegemony yao huko Afghanistan, hatua zote mbili za jeshi la Briteni nchini Afghanistan zilipata hatma sawa - kushindwa mikononi mwa upinzani mkubwa maarufu.

Inajulikana kwa mada